യുഎഇ: തെരുവ് നായ്ക്കളുടെ കേന്ദ്രത്തിലെ ഹസ്‌കികളെ അണലി കടിച്ചു, പിന്നീട് നടന്നത് ഇങ്ങനെ; ഇക്കാര്യങ്ങള്‍ ശ്രദ്ധിക്കാം

വെള്ളിയാഴ്ച പുലര്‍ച്ചെ, ഉമ്മുല്‍ ഖുവൈനിലെ തെരുവ് നായ്ക്കളുടെ കേന്ദ്രത്തിന്റെ കെയര്‍ടേക്കര്‍ ഷെല്‍ട്ടറിന്റെ ഒരു ഭാഗത്ത് ബഹളം കേട്ടു. ശബ്ദം കേട്ട് ഓടിയ സ്ഥലത്തെ കാഴ്ച കണ്ട് അവര്‍ സ്തംഭിച്ചു പോയി. മൂന്ന് ഹസ്‌കികള്‍ക്ക് അണലിയുടെ കടിയേറ്റിരിക്കുന്നു. യുഎഇയിലെ വാർത്തകളും വിവരങ്ങളു തത്സമയം അറിയുവാൻ വാട്ട്‌സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പൽ അംഗമാകുക https://chat.whatsapp.com/EjhcbK10nz95RYCEOTO7FQ
നായക്കള്‍ ദിവസവും ഓടി കളിക്കുന്ന സ്ഥലത്ത് വച്ചാണ് അവര്‍ക്ക് അണലിയുടെ കടിയേറ്റത്. ഈ സമയത്ത് ഏഴ് നായ്ക്കള്‍ ആ ഭാഗത്ത് ഉണ്ടായിരുന്നുവെന്ന് സ്ട്രേ ഡോഗ്സ് സെന്ററിന്റെ സ്ഥാപകന്‍ അമിറ വില്യം പറഞ്ഞു.
കടിയേറ്റ ബെറ്റി, വാലി, ജാനി എന്നി മൂന്ന് ഹസ്‌കികള്‍ക്ക് അഭയകേന്ദ്രത്തില്‍ അടിയന്തര ചികിത്സ നല്‍കുകയും 30 മിനിറ്റിനുള്ളില്‍ ബ്രിട്ടീഷ് വെറ്ററിനറി ആശുപത്രിയിലേക്ക് മാറ്റുകയും ചെയ്തു. ‘മൂന്നുപേരുടെയും മുഖത്ത് ആണ് കടിയേറ്റത്. അവര്‍ അവശനിലയിലായിരുന്നു. ‘ സ്ഥാപക പറഞ്ഞു.
അണലി കേന്ദ്രത്തില്‍ പ്രവേശിച്ചതെങ്ങനെയെന്ന് ന്യൂസിലാന്‍ഡുകാരിയായ അവര്‍ വിശദീകരിച്ചു: ‘ഏപ്രില്‍ മധ്യത്തില്‍ ഉണ്ടായ മഴയ്ക്ക് ശേഷം ഞങ്ങള്‍ സങ്കേതത്തിന്റെ പ്രദേശത്ത് ഒരു ഡ്രെയിനേജ് ഹോള്‍ ഉണ്ടാക്കി. ഷെല്‍ട്ടര്‍ മുഴുവന്‍ ഇഷ്ടിക വേലി കൊണ്ട് സംരക്ഷിച്ചിരിക്കുന്നതിനാല്‍ പാമ്പ് ഡ്രെയിനേജ് ദ്വാരത്തിലൂടെയായിരിക്കും വന്നിട്ടുണ്ടാകുക’
അണലിയുടെ ഫോട്ടോയും വീഡിയോയും നോക്കിയപ്പോള്‍, പ്രായപൂര്‍ത്തിയായ അറേബ്യന്‍ കൊമ്പുള്ള അണലി (Cerastes gasperettii) ആണെന്ന് വിദഗ്ധന്‍ വെളിപ്പെടുത്തി. ഈ അണലികള്‍ വിഷമുള്ളതും മനുഷ്യര്‍ക്ക് കാര്യമായ അപകടസാധ്യത ഉണ്ടാക്കുന്നതുമാണ്. ‘അവരുടെ വിഷം പ്രാഥമികമായി വേദനയ്ക്കും വീക്കത്തിനും കാരണമാകുന്നു, പക്ഷേ ഇത് ചികിത്സിച്ചില്ലെങ്കില്‍ ടിഷ്യു കേടുപാടുകള്‍ അല്ലെങ്കില്‍ വ്യവസ്ഥാപരമായ പ്രത്യാഘാതങ്ങള്‍ പോലുള്ള ഗുരുതരമായ ലക്ഷണങ്ങളിലേക്കും നയിച്ചേക്കാം. എന്നിരുന്നാലും, പെട്ടെന്ന് വൈദ്യചികിത്സ ലഭിച്ചാല്‍ രക്ഷപ്പെടും. മരണങ്ങള്‍ അപൂര്‍വമാണ്.’
പേടിക്കാനില്ല
താമസക്കാര്‍ ഭയപ്പെടേണ്ടതില്ലെന്ന് പാമ്പ് വിദഗ്ധന്‍ ഉറപ്പ് നല്‍കി. ‘അറേബ്യന്‍ കൊമ്പന്‍ അണലിയെപ്പോലുള്ള വിഷമുള്ള പാമ്പുകള്‍ക്കെതിരെ ജാഗ്രത പുലര്‍ത്തുന്നത് സ്വാഭാവികമാണെങ്കിലും, അനാവശ്യമായ ഭയത്തിന്റെ ആവശ്യമില്ല. ഈ പാമ്പുകള്‍ സാധാരണയായി ഏകാന്തത ഇഷ്ടപ്പെടുന്നവയാണ്. അതിനാല്‍ മനുഷ്യ ഇടപെടല്‍ ഒഴിവാക്കുന്നു. ഈ അണലികള്‍ ഉപദ്രവിക്കുന്നത് വളരെ കുറവാണ്. താപനില ഉയരുമ്പോള്‍, ഇത്തരം പാമ്പുകളെ കൂടുതല്‍ കാണാനാകും. അവര്‍ ഭക്ഷണത്തിനായി പുറത്തിറങ്ങുന്നതാണ്. എന്നാല്‍ അവ സാധാരണയായി മനുഷ്യവാസമുള്ള പ്രദേശങ്ങളിലേക്ക് അധികം പോകാറില്ല.’
എങ്ങനെ സംരക്ഷിക്കാം
യുഎഇയില്‍ പാമ്പുകടിയേറ്റ സംഭവങ്ങള്‍ താരതമ്യേന അപൂര്‍വമാണെന്നും അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു. ഹെല്‍ത്ത് കെയര്‍ സൗകര്യങ്ങള്‍ ഓരോ വര്‍ഷവും കുറച്ച് കേസുകള്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യാറുണ്ട്. അവയില്‍ മിക്കതും മാരകമല്ലാത്ത കടികള്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്നവയാണ്, അത് വേഗത്തിലുള്ള ചികിത്സയിലൂടെ ഭേദമാക്കാവുന്നതാണ്.
പാമ്പുകടി ഏല്‍്ക്കാതിരിക്കാന്‍ പൊതുജനങ്ങള്‍ പാദരക്ഷകളില്ലാതെ ഉയരമുള്ള പുല്ലുകളിലൂടെയോ പാറക്കെട്ടുകളിലൂടെയോ നടക്കുന്നത് ഒഴിവാക്കണം, വെളിയില്‍ പോകുമ്പോള്‍ ജാഗ്രത പാലിക്കുക, പാമ്പുകളെ കണ്ടാല്‍ ശല്യപ്പെടുത്തുന്നത് ഒഴിവാക്കുക, വീടുകളും പൂന്തോട്ടങ്ങളും അവശിഷ്ടങ്ങള്‍ ഇല്ലാത്തതാണെന്ന് ഉറപ്പാക്കുന്നത് പാമ്പുകളെ തടയാന്‍ സഹായിക്കും.
പാമ്പ് കടിയേറ്റാല്‍ ചെയ്യേണ്ടത്
‘നിങ്ങള്‍ ഒരു അണലിയെ കണ്ടാല്‍, ശാന്തത പാലിക്കുകയും പാമ്പില്‍ നിന്ന് പതുക്കെ പിന്മാറുകയും ചെയ്യേണ്ടത് പ്രധാനമാണ്. ദയവായി അതിനെ തൊടാനോ പിടിക്കാനോ ശ്രമിക്കരുത്. സുരക്ഷിതമായ അകലം പാലിച്ച് പാമ്പിനെ സ്വയം മാറാന്‍ അനുവദിക്കുന്നതാണ് ഏറ്റവും നല്ല രീതി. പാമ്പ് അപകടത്തിലാകുകയോ പൊതുജനങ്ങള്‍ക്ക് അപകടസാധ്യത സൃഷ്ടിക്കുകയോ ചെയ്താല്‍, പാമ്പിനെ സുരക്ഷിതമായ സ്ഥലത്തേക്ക് മാറ്റാന്‍ നിങ്ങള്‍ മുനിസിപ്പാലിറ്റിയെ വിളിക്കണം.
പാമ്പ് കടിയേറ്റാല്‍ ഉടന്‍ വൈദ്യസഹായം തേടുന്നതിനാണ് മുന്‍ഗണന നല്‍കേണ്ടത്. ഐസ്, ടൂര്‍ണിക്വറ്റുകള്‍, അല്ലെങ്കില്‍ മുറിവ് കടിക്കുക/മുറിക്കുക എന്നിവ ഒഴിവാക്കുക, കാരണം ഈ നടപടികള്‍ കൂടുതല്‍ ദോഷം ചെയ്യും. സുരക്ഷിതമായ അകലത്തില്‍ നിന്ന് പാമ്പിന്റെ വ്യക്തമായ ഫോട്ടോ എടുക്കുന്നത് പാമ്പിന്റെ ഇനം തിരിച്ചറിയാനും ആ പ്രത്യേക ഇനത്തിന് ശരിയായ ചികിത്സ തിരഞ്ഞെടുക്കാനും മെഡിക്കല്‍ ടീമുകളെ സഹായിക്കുമെന്ന് 11 വര്‍ഷമായി യുഎഇയില്‍ താമസിച്ചിരുന്ന പാമ്പ് വിദഗ്ധനായ വദ്ദ പറഞ്ഞു.
അറേബ്യന്‍ കൊമ്പുള്ള അണലിയും (സെറസ്റ്റസ് ഗ്യാസ്പെറെറ്റി) സോ-സ്‌കെയില്‍ഡ് വൈപ്പറും (എച്ചിസ് കരിനാറ്റസ്) ഉള്‍പ്പെടെ നിരവധി വൈപ്പര്‍ ഇനങ്ങളുടെ ആവാസ കേന്ദ്രമാണ് യുഎഇ. അണലികള്‍ കൂടാതെ, സാന്‍ഡ് ബോവ (എറിക്‌സ് ജയകരി), സ്‌കോകാരി സാന്‍ഡ് റേസര്‍ (സാംമോഫിസ് സ്‌കോകാരി), ഡെസേര്‍ട്ട് ഫാള്‍സ് കോബ്ര (മാല്‍പോളോണ്‍ മൊയ്ലെന്‍സിസ്) എന്നിങ്ങനെ പലതരം പാമ്പുകളും യുഎഇയില്‍ ഉണ്ട്.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

© 2024 PRAVASIVARTHA - WordPress Theme by WPEnjoy