വെറും 5 രൂപയിൽ യുഎഇയിലെത്തി, പടുത്തുയർത്തിയത് ഒരു ബില്യൺ ദിർഹത്തി​ന്റെ ബിസിനസ് സാമ്രാജ്യം

ഐടിഎൽ കോസ്‌മോസ് ഗ്രൂപ്പ് ചെയർമാൻ ഡോ.രാം ബുക്സാനി ഞായറാഴ്ച ദുബായിൽ അന്തരിച്ചു. 83 വയസ്സായിരുന്നു. 1959 നവംബറിൽ 18-ആം വയസ്സിൽ കപ്പൽമാർഗ്ഗം യുഎഇ തീരത്ത് എത്തിയ അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ പോക്കറ്റിൽ അന്ന് അഞ്ച് രൂപ മാത്രമേ ഉണ്ടായിരുന്നുള്ളൂ. എന്നാൽ തികഞ്ഞ സമർപ്പണത്തിലൂടെയും കഠിനാധ്വാനത്തിലൂടെയും തൻ്റെ ബിസിനസ് സാമ്രാജ്യം ഒരു ബില്യൺ ദിർഹം മൂല്യമുള്ളതാക്കി മാറ്റാൻ അദ്ദേഹത്തിന് സാധിച്ചു. ഡോ. ബുക്സാനി ആദ്യം മുതൽ തൻ്റെ ബിസിനസ്സ് സാമ്രാജ്യം സ്ഥാപിച്ച വിജയകരമായ ഒരു സംരംഭകൻ മാത്രമല്ല, എമിറേറ്റുകളിലും വിദേശത്തുമുള്ള ജീവകാരുണ്യ പ്രവർത്തനങ്ങൾക്കായി തൻ്റെ സമയവും അധ്വാനവും പണവും നീക്കിവച്ച അറിയപ്പെടുന്ന മനുഷ്യസ്‌നേഹിയും ഒരു കമ്മ്യൂണിറ്റി നേതാവും കൂടിയായിരുന്നു. 2019-ൽ ഗോൾഡൻ വിസ അനുവദിച്ച യുഎഇയിലെ ആദ്യത്തെ കുറച്ച് ബിസിനസുകാരിൽ ഒരാളാണ് അദ്ദേഹം. ഇന്ത്യ ക്ലബിൻ്റെ ഭാഗവും ഇന്ത്യൻ ഹൈസ്‌കൂൾ ചെയർമാനും ഇന്ത്യൻ ബിസിനസ് ആൻഡ് പ്രൊഫഷണൽ കൗൺസിലിൻ്റെ (ഐബിപിസി) സ്ഥാപകനുമായിരുന്നു. ഐടിഎൽ കോസ്‌മോസ് ഗ്രൂപ്പിൻ്റെ മധ്യനിരയിൽ നിന്ന് ആരംഭിച്ച്, ഡോ. ബുക്സാനി കമ്പനിയിൽ വളർന്ന് ഗ്രൂപ്പിൻ്റെ ചെയർമാനായി. ഗ്രൂപ്പിൻ്റെ നിയന്ത്രണം ഏറ്റെടുത്ത ശേഷം, ഹോസ്പിറ്റാലിറ്റി, ഐടി, എഫ് ആൻഡ് ബി, മറ്റ് എമിറേറ്റുകൾ തുടങ്ങി വിവിധ മേഖലകളിലും അദ്ദേഹം അത് വിപുലീകരിച്ചു. യുഎഇയിലെ വാർത്തകളും വിവരങ്ങളു തത്സമയം അറിയുവാൻ വാട്ട്‌സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പൽ അംഗമാകുക https://chat.whatsapp.com/Gng8TrrjGT6FCFNH1KiDVV

സ്വപ്നങ്ങളുള്ള ഒരു ചെറുപ്പക്കാരനെന്ന നിലയിൽ, ഇന്ത്യയിൽ നിന്ന് വളരെ ചടുലമായ ചുവടുകൾ വയ്ക്കുന്ന രാജ്യത്തേക്ക് വന്നപ്പോൾ ലഭിക്കാവുന്ന ഏറ്റവും നല്ല സ്വീകരണമാണ് തനിക്ക് ലഭിച്ചത്. ദുബായ് പോലൊരു സ്ഥലത്ത്, എല്ലാവർക്കും അവസരങ്ങൾ ധാരാളമുണ്ട്, ആത്മാർത്ഥമായ അർപ്പണബോധവും കഠിനാധ്വാനവും കൊണ്ട് എല്ലാവർക്കും വിജയം കൈവരിക്കാനാകും എന്നാണ് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞിരുന്നത്. വിജയകരമായ ഒരു വ്യവസായി എന്ന നിലയിൽ, യു.എ.ഇ.യും ഇന്ത്യയും തമ്മിലുള്ള ഉഭയകക്ഷി വ്യാപാരവും സാമ്പത്തിക ബന്ധങ്ങളും ബന്ധിപ്പിക്കുന്നതിലും രൂപപ്പെടുത്തുന്നതിലും ഉയർത്തുന്നതിലും അദ്ദേഹം പ്രധാന പങ്കുവഹിച്ചിട്ടുണ്ട്. കുടുംബാംഗങ്ങളോടും ബിസിനസ്സിനോടും പ്രൊഫഷണൽ കമ്മ്യൂണിറ്റിയോടും അദ്ദേഹം വളരെ സ്‌നേഹമുള്ളയാളായിരുന്നു. തൻ്റെ ബിസിനസ്സ് കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതിനൊപ്പം സമൂഹത്തിൻ്റെ പ്രയോജനത്തിനായി നിരവധി സ്ഥാപനങ്ങൾ സ്ഥാപിച്ച നേതാവ് കൂടിയായിരുന്നു അദ്ദേഹമെന്ന് ബുക്സാരിയുടെ സുഹൃത്തുംം എമിരിറ്റസ് ചെയർമാനുമായ സുരേഷ് കുമാർ പറഞ്ഞു. ജീവകാരുണ്യ പ്രവർത്തനങ്ങളിൽ ഏറെ താത്പര്യമുള്ളയാളായിരുന്നു ബുക്സാരി. 2011ൽ ഗുജറാത്തിലെ ഭൂകമ്പബാധിതർക്ക് 6 ദശലക്ഷം രൂപ സംഭാവന നൽകിയിരുന്നു. ഭിന്നശേഷിയുള്ള വ്യക്തികൾക്കായുള്ള അൽ നൂർ പരിശീലന കേന്ദ്രത്തിൻ്റെ ബോർഡ് അംഗം, ഓവർസീസ് ഇന്ത്യൻസ് ഇക്കണോമിക് ഫോറത്തിൻ്റെ (യുഎഇ) സ്ഥാപക ചെയർമാൻ, ഇന്ത്യൻ ബിസിനസ് ആൻഡ് പ്രഫഷണൽ കൗൺസിലിൻ്റെ സ്ഥാപകൻ, ഇന്ത്യൻ ഹൈസ്കൂളിൻ്റെ സ്ഥാപകനും ചെയർമാനും, ഇന്ത്യ ക്ലബ്ബ് അംഗം, റോട്ടറി ക്ലബ് ഓഫ് ജുമൈറ (ദുബായ്) പ്രസിഡൻ്റ്, ആദിപ്പൂരിലെ ഇന്ത്യൻ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് സിന്ധോളജിയുടെ സ്ഥിരം ട്രസ്റ്റി, കോയമ്പത്തൂരിലെ ചിന്മയ ഇൻ്റർനാഷണൽ റസിഡൻഷ്യൽ സ്കൂൾ ഡയറക്ടർ തുടങ്ങി നിരവധി ചുമതലകളാണ് അദ്ദേഹം നിർവഹിച്ചിരുന്നത്.

‘ഒരു പക്ഷിയാകുക – പറന്നുയരുക, പര്യവേക്ഷണം ചെയ്യുക’
‘ടേക്കിംഗ് ദ ഹൈ റോഡ്’ എന്ന തൻ്റെ ജീവചരിത്രത്തിൽ, ഡോ. ബുക്‌സാനി തൻ്റെ പാരമ്പര്യത്തെ കുറിച്ച് വ്യക്തമാക്കുന്നുണ്ട്. 36-ാം വയസ്സിൽ വിധവയായ അമ്മ നടത്തിയ പോരാട്ടങ്ങളും അതിലൂടെ ത​ന്റെ ജീവിതം കെട്ടിപ്പടുത്തതുമെല്ലാം അദ്ദേഹം വിവരിക്കുന്നുണ്ട്.
തൻ്റെ ജീവചരിത്രത്തിൽ ഡോ. ബുക്‌സായി പറയുന്നത് ഇപ്രകാരമാണ്, “ആനയാകാൻ ശ്രമിക്കാതിരിക്കുന്നതാണ് നല്ലത്. പകരം, ഒരു പക്ഷിയെപ്പോലെയാകുക – ഉയരുക, പര്യവേക്ഷണം ചെയ്യുക. നമുക്ക് ആഗ്രഹങ്ങളും ലക്ഷ്യങ്ങളും ഉള്ളപ്പോൾ, വിധിയും ഒരു പ്രധാന പങ്ക് വഹിക്കുന്നു. എല്ലാം നിയന്ത്രിക്കാൻ കഴിഞ്ഞെന്ന് വരില്ല. നമ്മുടെ ഭാഗ്യവുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നുവെന്ന് ഞാൻ ഉറച്ചു വിശ്വസിക്കുന്നു, എന്നാൽ അതിനർത്ഥം നാം പരിശ്രമിക്കേണ്ടതില്ല എന്നാണ് “.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

© 2024 PRAVASIVARTHA - WordPress Theme by WPEnjoy