യുഎഇയിൽ 80 വർഷത്തിനിടെ ആദ്യമായുണ്ടാകുന്ന അപൂർവ നക്ഷത്ര സ്ഫോടനം, കാണാം ന​ഗ്നനേത്രങ്ങൾ കൊണ്ട്

യുഎഇയിലെ താമസക്കാർക്ക് അപൂർവ പ്രതിഭാസം കാണാൻ അവസരം. ന​ഗ്നനേത്രങ്ങൾ കൊണ്ട് ശോഭയിലുള്ള നക്ഷത്ര സ്ഫോടനം കാണാൻ ഇനി നാളുകൾ മാത്രമാണുള്ളത്. എൺപത് വർഷത്തിനിടെ ഇതാദ്യമായാണ് നക്ഷത്ര സ്ഫോടനം സംഭവിക്കാൻ പോകുന്നതെന്ന് നിരീക്ഷകർ പറഞ്ഞു. ഇപ്പോൾ മുതൽ സെപ്റ്റംബർ വരെയുള്ള ഏത് സമയത്തും സ്ഫോടനം പ്രതീക്ഷിക്കാമെന്ന് ആകാശ നിരീക്ഷകർ വ്യക്തമാക്കി. നാസയുടെ കണക്കനുസരിച്ച്, പൊട്ടിത്തെറിക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്ന നക്ഷത്രത്തെ “ടി കൊറോണ ബോറിയലിസ്” എന്നാണ് വിളിക്കുന്നത്. ഇൻ്റർനാഷണൽ അസ്ട്രോണമിക്കൽ സെൻ്റർ (ഐഎസി) രേഖപ്പെടുത്തിയിരിക്കുന്നത് പ്രകാരം എഡി 1217 മുതൽ സ്ഫോടനം ഉണ്ടായിട്ടുണ്ട്. ഏറ്റവും പ്രസിദ്ധമായ സ്ഫോടനമുണ്ടായത് 1866 എഡിയിലും 1946 എഡിയിലുമാണ്. സ്ഫോടനസമയത്ത് നക്ഷത്രത്തിൻ്റെ തെളിച്ചത്തിൽ പെട്ടെന്നുണ്ടാകുന്ന മാറ്റങ്ങളെ നോവയെന്നാണ് വിളിക്കുകയെന്ന് ഐഎസി ഡയറക്ടർ മുഹമ്മദ് ഷൗക്കത്ത് ഔദെ പറഞ്ഞു. യുഎഇയിലെ വാർത്തകളും വിവരങ്ങളു തത്സമയം അറിയുവാൻ വാട്ട്‌സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പൽ അംഗമാകുക https://chat.whatsapp.com/Gng8TrrjGT6FCFNH1KiDVV

നക്ഷത്രത്തിൻ്റെ തെളിച്ചം താൽക്കാലികമായി വർദ്ധിക്കുകയും അതിനുശേഷം അത് മങ്ങുകയും ചെയ്യും. ഏതാനും വർഷങ്ങൾ കൂടുമ്പോൾ നക്ഷത്രം പൊട്ടിത്തെറിക്കുന്നതിനാൽ, അതിനെ ആവർത്തന നോവ എന്ന് വിളിക്കുന്നു. ജ്യോതിശാസ്ത്ര നിരീക്ഷകനായ ലെസ്ലി ബാൾട്ടിയർ 25 വർഷമാണ് സ്ഫോടനം നിരീക്ഷിക്കാനായി കാത്തിരുന്നത്. എന്നാൽ അവസാനമായുണ്ടായ നക്ഷത്ര സ്ഫോടന ദിവസം അദ്ദേഹം നേരത്തെ ഉറങ്ങി എണീക്കാമെന്ന് വിചാരിച്ചു. പക്ഷെ നിർഭാ​ഗ്യവശാൽ അദ്ദേഹത്തിന് ഈ പ്രതിഭാസം നിരീക്ഷിക്കാനുള്ള അവസരം നഷ്ടമായി. അദ്ദേഹം ഉറങ്ങിയപ്പോഴായിരുന്നു നക്ഷത്ര സ്ഫോടനം നടന്നതെന്ന് ഐഎസി അഭിപ്രായപ്പെട്ടു. ഇത്തവണ സ്ഫോടനം എപ്പോഴുണ്ടാകുമെന്നറിയാൻ നിരവധി പേർ കാത്തിരിക്കുന്നുണ്ട്. മുമ്പത്തെ സ്ഫോടനങ്ങളിൽ, നക്ഷത്രത്തിൻ്റെ തെളിച്ചം ഏകദേശം 1.1 വർഷം മുമ്പ് ചെറുതായി കുറയുമെന്ന് നിരീക്ഷിക്കപ്പെട്ടിരുന്നു. 2023 മെയ് മാസത്തിൽ, ഒരു കുറവ് സംഭവിച്ചു, ഇത് സ്ഫോടനം ഉടൻ സംഭവിക്കുമെന്ന് വിശ്വസിക്കുന്നു. നക്ഷത്രം ഇപ്പോൾ 10 തീവ്രതയിൽ തിളങ്ങുന്നുണ്ട്. അതായത് ഒരു ചെറിയ ദൂരദർശിനി ഉപയോഗിച്ച് മാത്രമേ ഇത് കാണാൻ കഴിയൂ. സ്ഫോടന സമയത്ത്, നക്ഷത്രം വളരെ തിളക്കത്തോടെ തിളങ്ങുകയും ഏതാനും മണിക്കൂറുകൾക്കുള്ളിൽ, ഉർസ മൈനർ നക്ഷത്രസമൂഹത്തിലെ ഏറ്റവും തിളക്കമുള്ള നക്ഷത്രമായ നോർത്ത് സ്റ്റാർ പോലെ തിളങ്ങുകയും ചെയ്യും. അതിൻ്റെ വർദ്ധിച്ച തെളിച്ചം കാരണം, പ്രകാശ മലിനീകരണമുള്ള നഗരങ്ങളിൽ നിന്ന് പോലും നഗ്നനേത്രങ്ങളാൽ നക്ഷത്രത്തെ കാണാൻ കഴിയും. സ്ഫോടനം പകുതി ദിവസം നിലനിൽക്കും, അതിനുശേഷം അതിൻ്റെ തെളിച്ചം ക്രമേണ കുറയും. എന്നിരുന്നാലും, ആകാശത്ത് ഒരാഴ്ചയോളം നക്ഷത്രത്തെ കാണാൻ കഴിയും.

ഇതൊരു ബൈനറി നക്ഷത്രമാണ്. അതിലൊന്ന് ചുവന്ന ഭീമൻ നക്ഷത്രവും മറ്റൊന്ന് വെളുത്ത കുള്ളനുമാണ്. ഭീമൻ നക്ഷത്രത്തിൽ നിന്ന് കുള്ളൻ നക്ഷത്രത്തിലേക്ക് ദ്രവ്യം നിരന്തരം കൈമാറ്റം ചെയ്യപ്പെടും. നക്ഷത്രത്തിന് ചുറ്റും ദ്രവ്യം വർദ്ധിക്കുമ്പോൾ, അതിൽ ചിലത് ഉപരിതലത്തിലേക്ക് നീങ്ങുന്നു, ഇത് താപനിലയും മർദ്ദവും വർദ്ധിക്കുന്നതിന് കാരണമാകും. ഒടുവിൽ, ഹൈഡ്രജൻ ബോംബിന് സമാനമായ സ്ഫോടന പരമ്പരകൾ ഉണ്ടാവുകയും ചെയ്യും. സ്ഫോടന പരമ്പരകൾ എൺപത് വർഷത്തിനുള്ളിലാണ് സംഭവിക്കുക. നക്ഷത്രത്തിൻ്റെ പുറംഭാഗം പൊട്ടിത്തെറിക്കുന്നതോടെ അത് അവസാനിക്കുന്നുവെന്ന് ഐഎസി റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യുന്നു. നക്ഷത്രത്തെ കണ്ടെത്താൻ ചില മാർ​ഗങ്ങളുണ്ടെന്ന് വിദ​ഗ്ധർ പറയുന്നു, രാത്രി 9 മണിയോടെ, ഇരുട്ടായതോടെ ആകാശത്തി​ന്റെ തെക്ക് വശത്തേക്ക് നോക്കുക, ആകാശത്ത് കാണുന്ന വളരെ തിളക്കമുള്ള ഓറഞ്ച് നക്ഷത്രത്തിലേക്ക് നോക്കുക, അതിനടുത്തായി, ആർക്ക് ആകൃതിയിലുള്ള ഒരു നക്ഷത്രസമൂഹം കണ്ടെത്തുക, കമാനത്തിൻ്റെ ആകൃതിയും അതിന് ചുറ്റുമുള്ള നക്ഷത്രങ്ങളും ശ്രദ്ധിക്കുക. സ്ഫോടന സമയത്ത്, നക്ഷത്രം കമാനത്തോട് ചേർന്ന് ദൃശ്യമാകും

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

© 2024 PRAVASIVARTHA - WordPress Theme by WPEnjoy