ലോൺ മുതൽ ജോലി വരെ, യുഎഇയിലെ പ്രവാസികൾക്ക് നഷ്ടമായത് 500,000 ദിർഹം വരെ

യുഎഇയിൽ ഓൺലൈൻ തട്ടിപ്പുകളേറുന്നു. പുതിയ രൂപത്തിലാണ് ഓൺലൈൻ തട്ടിപ്പുകളെത്തുന്നത്. ലോൺ സ്കാമെന്ന പേരിൽ നിരവധി പേർക്കാണ് നഷ്ടമാകുന്നത്. ലോൺ വാ​ഗ്ദാനം ചെയ്ത് ഇരകളോട് ലോൺ സുരക്ഷിതമാക്കാൻ പ്രോസസിംഗ് ഫീസായി ആദ്യം പണം നിക്ഷേപിക്കാൻ ആവശ്യപ്പെടും, തുടർന്ന് ഫണ്ട് റിലീസ് ചെയ്യുന്നതിന് മറ്റൊരു പേയ്‌മെൻ്റ് ആവശ്യപ്പെടും. അത്തരത്തിൽ ദുബായിലെ ഒരു റെസ്റ്റോറൻ്റിൽ ഷിഫ്റ്റ് സൂപ്പർവൈസറായി ജോലി ചെയ്യുന്ന ഫിലിപ്പൈൻ യുവതിക്ക് വൻ തുകയാണ് നഷ്ടപ്പെട്ടത്. യുഎഇയിലെ വാർത്തകളും വിവരങ്ങളു തത്സമയം അറിയുവാൻ വാട്ട്‌സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പൽ അംഗമാകുക
https://chat.whatsapp.com/JPixZWmtID0Jd9EcWTSEyq

വിദേശ ഫിലിപ്പിനോ തൊഴിലാളികൾക്ക് വേഗത്തിലുള്ള ഈട് രഹിത വായ്പ നൽകുന്ന പരസ്യം ഫേസ്ബുക്കിൽ കണ്ടാണ് യുവതി ലോണിന് അപേക്ഷിക്കുന്നത്. വീട്ടിൽ അടിയന്തിര സാഹചര്യം ഉള്ളതിനാലും പണം ആവശ്യമായതിനാലും യുവതി ലോണിന് അപേക്ഷിച്ചു. 200,000 ലോണിനു വേണ്ടി പ്രോസസ്സിംഗ് ഫീസായി 1,250 ദിർഹം നിക്ഷേപിക്കാൻ പറഞ്ഞു. സാലറി സർട്ടിഫിക്കറ്റോ ബാങ്ക് സ്റ്റേറ്റ്‌മെൻ്റോ പോലുള്ള മറ്റ് രേഖകളൊന്നും തന്നെ ആവശ്യപ്പെട്ടുമില്ല. കുറഞ്ഞ ക്രെഡിറ്റ് റേറ്റിംഗ് കാണിച്ച് വീണ്ടും 3,125 ദിർഹം നിക്ഷേപിക്കണമെന്ന് തട്ടിപ്പുകാർ ആവശ്യപ്പെട്ടു. ഇപ്രകാരം പണം നൽകിയതിന് ശേഷം ഉടൻ ലോൺ നൽകുമെന്ന് പറഞ്ഞെങ്കിലും വീണ്ടും 4,375 ദിർഹം അടയ്ക്കാൻ ആവശ്യപ്പെട്ടു. പണം അടച്ച ശേഷം ലോൺ ഓഫീസറെ കുറിച്ച് യാതൊരു വിവരവുമുണ്ടായില്ല. യുവതി പല തവണ ബന്ധപ്പെടാൻ ശ്രമിച്ചെങ്കിലും സാധിച്ചില്ല. ടെല​ഗ്രാം വഴിയായിരുന്നു സംഭാഷണങ്ങൾ നടന്നത്. എത്രയും വേ​ഗത്തിൽ ലോൺ ലഭിക്കുമെന്ന വാ​ഗ്ദാനമാണ് തന്നെ ചതിക്കുഴിയിൽ വീഴ്ത്തിയതെന്ന് യുവതി പറഞ്ഞു.

വ്യാജമായ ലോൺ പ്രോസസിം​ഗ് മുതൽ വാട്സ്ആപ്പ് പോലുള്ള മെസേജിംഗ് ആപ്പുകൾ വഴി പാർട്ട് ടൈം ജോലി ഓഫറുകൾ വരെ ഇന്ന് വ്യാപകമാണെന്ന് ഗൾഫ് ലോയിലെ കോർപ്പറേറ്റ്-വാണിജ്യ വിഭാഗം ഡയറക്ടർ അറ്റോർണി ബാർണി അൽമസർ പറയുന്നു. ഇത്തരം വഞ്ചനാപരമായ പദ്ധതികളിൽ നിന്ന് അരലക്ഷത്തിലധികം ദിർഹത്തിൻ്റെ നഷ്ടം ഒരു വ്യക്തിക്ക് മാത്രമുണ്ടായിട്ടുണ്ടെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ബാങ്കുകളുടെ നിയമാനുസൃത ഏജൻ്റുമാരായി വേഷമിട്ടെത്തുന്ന തട്ടിപ്പുകാർ, തൊഴിൽരഹിതർക്കും ടൂറിസ്റ്റ് വിസയിലുള്ളവർക്കു പോലും ആകർഷകമായ വായ്പാ നിബന്ധനകളും പെട്ടെന്നുള്ള ലോൺ പാസാക്കലും വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നുണ്ട്. ലോൺ തീർപ്പാക്കുന്നതിന് മുമ്പ് അവർ ഒരു മുൻകൂർ ‘പ്രോസസിംഗ് ഫീസ്’ ആവശ്യപ്പെടുന്നു. ഫീസ് അടച്ചുകഴിഞ്ഞാൽ, തട്ടിപ്പുകാർ അപ്രത്യക്ഷമാകുന്നു, ഇരയ്ക്ക് കൂടുതൽ കടങ്ങൾ മാത്രമാണ് അവശേഷിക്കുന്നത്.

വാട്ട്‌സ്ആപ്പിലൂടെയും സമാന സന്ദേശമയയ്‌ക്കൽ പ്ലാറ്റ്‌ഫോമുകളിലൂടെയും പ്രചരിക്കുന്ന വ്യാജ ജോലി വാഗ്‌ദാനങ്ങൾ ഉൾപ്പെടുന്നതാണ് പ്രബലമായ മറ്റൊരു തട്ടിപ്പെന്ന് അൽമസർ പറഞ്ഞു. ലളിതമായ ജോലികൾ പൂർത്തിയാക്കുകയോ സർവേകളിൽ പങ്കെടുക്കുകയോ ചെയ്യുന്നതുപോലുള്ള കുറഞ്ഞ ജോലികൾക്ക് ഉയർന്ന വരുമാനം ലഭിക്കുമെന്നാണ് ഈ സന്ദേശങ്ങൾ വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നത്. ഇത്തരം ജോലികൾ ആരംഭിക്കുന്നതിന് ഇരകൾ പലപ്പോഴും വ്യക്തിഗത വിവരങ്ങൾ നൽകേണ്ടതുണ്ട് അല്ലെങ്കിൽ ഫീസ് നൽകേണ്ടതുണ്ട്. ഫീസ് അടയ്ക്കുകയോ വിവരങ്ങൾ നൽകുകയോ ചെയ്തുകഴിഞ്ഞാൽ, തട്ടിപ്പുകാർ അപ്രത്യക്ഷമാകും, ഇത് പലപ്പോഴും ഐഡൻ്റിറ്റി മോഷണത്തിലേക്കോ സാമ്പത്തിക നഷ്ടത്തിലേക്കോ നയിക്കും.

ഇത്തരത്തിൽ പരസ്യം കണ്ട് ഓൺലൈൻ സർവ്വേ ജോലിയുടെ ഭാ​ഗമായ അബു​ദാബിയിലെ പ്രവാസിക്ക് നല്ലൊരു തുക നഷ്ടമായി. ജോലിയുടെ ആദ്യഘട്ട പേയ്മെ​ന്റിനായി 300 ദിർഹം നൽകാനാണ് തട്ടിപ്പുകാർ ആവശ്യപ്പെട്ടത്. ഇതേ തുടർന്ന് നിരവധി ടാസ്‌ക്കുകൾ ചെയ്യുകയും രണ്ട് ദിവസത്തിനുള്ളിൽ 16 യുഎഇ ബാങ്ക് അക്കൗണ്ടുകളിലേക്ക് 534,800 ദിർഹം ട്രാൻസ്ഫർ ചെയ്യുകയും ചെയ്തു. എന്നാൽ തട്ടിപ്പിന് ഇരയായെന്ന് തിരിച്ചറിഞ്ഞപ്പോഴേക്കും വൈകിയിരുന്നു. പ്രതിദിനം 800 ദിർഹമാണ് തട്ടിപ്പുകാർ വാ​ഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നത്. എന്നാൽ സ്വന്തം പോക്കറ്റിലെ പണം നഷ്ടപ്പെടുകയാണ് ചെയ്യുന്നതെന്ന് ഇരകൾ പലപ്പോഴും തിരിച്ചറിയുന്നില്ലെന്നും അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

അൽമസാറിൻ്റെ അഭിപ്രായത്തിൽ, ഓൺലൈൻ തട്ടിപ്പുകാരിൽ നിന്ന് സ്വയം പരിരക്ഷിക്കുന്നതിനുള്ള നിയമപരവും പ്രായോഗികവുമായ നടപടികൾ ഇവയാണ്,

ഉറവിടങ്ങൾ സ്ഥിരീകരിക്കുക – ലോണുകളോ ജോലിയോ വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്ന ധനകാര്യ സ്ഥാപനത്തിൻ്റെയോ കമ്പനിയുടെയോ നിയമസാധുത എപ്പോഴും പരിശോധിക്കുക. ഏതെങ്കിലും പേയ്‌മെൻ്റുകൾ നടത്തുന്നതിനോ വ്യക്തിഗത വിവരങ്ങൾ വെളിപ്പെടുത്തുന്നതിനോ മുമ്പ് ഔദ്യോഗിക ചാനലുകൾ വഴി അവരുമായി നേരിട്ട് ബന്ധപ്പെടുക.

മുൻകൂർ ഫീസ് ഒഴിവാക്കുക – അംഗീകാരത്തിന് മുമ്പ് മുൻകൂർ ഫീസ് ആവശ്യമായ ഏതെങ്കിലും ലോൺ ഓഫറുകളെ കുറിച്ച് അതീവ ജാഗ്രത പുലർത്തുക. നിയമാനുസൃത വായ്പക്കാർ സാധാരണയായി മുൻകൂർ പേയ്‌മെൻ്റ് അഭ്യർത്ഥിക്കുന്നതിന് പകരം ലോൺ തുകയിൽ നിന്ന് പ്രോസസ്സിംഗ് ഫീസ് കുറയ്ക്കും.

സംശയാസ്പദമായ എന്തെങ്കിലും പ്രവർത്തനം റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യുക – നിങ്ങൾക്ക് എന്തെങ്കിലും സംശയാസ്പദമായ സന്ദേശങ്ങളോ ഓഫറുകളോ ലഭിക്കുകയാണെങ്കിൽ, ഉടൻ തന്നെ പോലീസ് സൈബർ ക്രൈം ഡിപ്പാർട്ട്‌മെൻ്റിനെയോ ടെലികമ്മ്യൂണിക്കേഷൻസ് റെഗുലേറ്ററി അതോറിറ്റിയെയോ (TRA) അറിയിക്കുക. പ്രോംപ്റ്റ് റിപ്പോർട്ടിംഗ് വഞ്ചനാപരമായ പ്രവർത്തനങ്ങൾ ട്രാക്കുചെയ്യുന്നതിനും അവസാനിപ്പിക്കുന്നതിനും സഹായിക്കും. നിങ്ങളുടെ അക്കൗണ്ട് അപഹരിക്കപ്പെട്ടാൽ ഉടൻ നിങ്ങളുടെ ബാങ്കുമായി ബന്ധപ്പെടുക.

ലിങ്കുകളിൽ ക്ലിക്ക് ചെയ്യുന്നത് ഒഴിവാക്കുക – ആവശ്യപ്പെടാത്ത സന്ദേശങ്ങളിലെ ലിങ്കുകളിൽ ക്ലിക്ക് ചെയ്യുന്നതിൽ അതീവ ജാഗ്രത പുലർത്തുക. നിങ്ങൾക്ക് ഉറപ്പില്ലെങ്കിൽ, നിങ്ങളുടെ ബ്രൗസറിലൂടെ നേരിട്ട് ഔദ്യോഗിക വെബ്സൈറ്റിലേക്ക് നാവിഗേറ്റ് ചെയ്യുക.

ടു-ഫാക്ടർ പ്രാമാണീകരണം ഉപയോഗിക്കുക – എല്ലാ സാമ്പത്തിക അക്കൗണ്ടുകളിലും സേവനങ്ങളിലും ടു-ഫാക്ടർ ഓതൻ്റിക്കേഷൻ (2എഫ്എ) പ്രവർത്തനക്ഷമമാക്കുക. ഇത് ഒരു അധിക സുരക്ഷാ പാളി ചേർക്കുന്നു, ഇത് സ്‌കാമർമാർക്ക് നിങ്ങളുടെ വിവരങ്ങൾ ആക്‌സസ് ചെയ്യുന്നത് കൂടുതൽ ബുദ്ധിമുട്ടാക്കുന്നു.

സാമ്പത്തിക പ്രസ്താവനകൾ നിരീക്ഷിക്കുക – ഏതെങ്കിലും അനധികൃത ഇടപാടുകൾക്കായി നിങ്ങളുടെ ബാങ്ക്, ക്രെഡിറ്റ് കാർഡ് സ്റ്റേറ്റ്‌മെൻ്റുകൾ പതിവായി അവലോകനം ചെയ്യുക. സംശയാസ്പദമായ എന്തെങ്കിലും പ്രവർത്തനമുണ്ടായാൽ നിങ്ങളുടെ ധനകാര്യ സ്ഥാപനത്തിൽ ഉടനടി റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യുക.

സുരക്ഷാ സോഫ്‌റ്റ്‌വെയർ അപ്‌ഡേറ്റ് ചെയ്യുക – നിങ്ങളുടെ സിസ്റ്റത്തിൽ മാൽവെയറുകൾ കണ്ടെത്തുന്നതിനും തടയുന്നതിനുമായി നിങ്ങളുടെ ഉപകരണങ്ങളിൽ ഏറ്റവും പുതിയ സുരക്ഷാ അപ്‌ഡേറ്റുകളും ആൻ്റിവൈറസ് സോഫ്‌റ്റ്‌വെയറുകളും ഉണ്ടെന്ന് ഉറപ്പാക്കുക.

അറിയുകയും അറിയിക്കുകയും ചെയ്യുക – പൊതുവായ തട്ടിപ്പ് തന്ത്രങ്ങളെക്കുറിച്ച് അറിഞ്ഞിരിക്കുക, നിങ്ങളുടെ കുടുംബാംഗങ്ങളെയും സുഹൃത്തുക്കളെയും ബോധവൽക്കരിക്കുക. വഞ്ചന തടയുന്നതിനുള്ള ശക്തമായ ഉപകരണമാണ് ബോധവൽക്കരണം.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

© 2024 PRAVASIVARTHA - WordPress Theme by WPEnjoy