യുഎഇയിൽ സൗജന്യ നിയമസഹായം എങ്ങനെ ലഭിക്കും?

നിങ്ങൾക്ക് യുഎഇയിൽ നിയമപരമായ പ്രശ്‌നങ്ങൾ നേരിടേണ്ടി വരികയാണെങ്കിലോ ഒരു അഭിഭാഷക​ന്റെയോ കോടതി ഫീസോ താങ്ങാൻ കഴിയുന്നില്ലെങ്കിലോ, രാജ്യത്തെ പ്രാദേശിക കോടതികൾ നൽകുന്ന നിയമ സഹായത്തിൽ നിന്നും പ്രോ ബോണോ പ്രോഗ്രാമുകളിൽ നിന്നും നിങ്ങൾക്ക് സഹായം തേടാം. യുഎഇയുടെ ഭരണഘടനയനുസരിച്ച്, കഴിവുള്ള ഒരു അഭിഭാഷകനെ എല്ലാവർക്കും എളുപ്പത്തിൽ ലഭ്യമാക്കണം. സാമ്പത്തികവും സാമൂഹികവുമായ സാഹചര്യങ്ങൾ ആർക്കും എളുപ്പത്തിൽ നീതി ലഭ്യമാക്കുന്നതിന് തടസ്സമാകരുത്. യുഎഇയിൽ ലഭ്യമായ സൗജന്യ നിയമസഹായ ഓപ്ഷനുകൾ ഇവയാണ്, യുഎഇയിലെ വാർത്തകളും വിവരങ്ങളു തത്സമയം അറിയുവാൻ വാട്ട്‌സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പൽ അംഗമാകുക https://chat.whatsapp.com/Gng8TrrjGT6FCFNH1KiDVV

1. അബുദാബി ജുഡീഷ്യൽ ഡിപ്പാർട്ട്‌മെൻ്റ് (എഡിജെഡി) – സൗജന്യ നിയമസഹായം
എഡിജെഡി കോടതിയിൽ നിയമപരമായ പ്രാതിനിധ്യം, വിദഗ്‌ദ്ധ സാക്ഷികളുടെ ഫീസ് തീർപ്പാക്കൽ, പത്രങ്ങളിൽ പരസ്യം ചെയ്യുന്നതിനുള്ള നിയമപരമായ അറിയിപ്പുകൾക്കുള്ള ചെലവുകൾ എന്നിവ ഉൾപ്പെടെയുള്ള സൗജന്യ നിയമ സേവനങ്ങൾ നൽകുന്നു. കേസിൻ്റെ ഗൗരവം, സേവനത്തിൻ്റെ ഗുണഭോക്താവിൻ്റെ വരുമാനം തുടങ്ങിയ ചില യോഗ്യതാ മാനദണ്ഡങ്ങൾ അടിസ്ഥാനമാക്കിയാണ് സഹായം ലഭ്യമാക്കുക. എഡിജെഡി ഇനിപ്പറയുന്ന വഴികളിൽ നിയമപരമായ മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശം നൽകുന്നു:

 • വ്യക്തിപരമായ ഹാജർ വഴി – നിയമപരമായ കൺസൾട്ടേഷനുകളുടെ നേരിട്ടുള്ള ഹാജർ
 • ടെലിഫോൺ വഴി – കോൾ സെൻ്റർ നമ്പറുകൾ വഴി (ചുവടെ സൂചിപ്പിച്ചിരിക്കുന്നു), അവിടെ അപേക്ഷകർക്ക് നിയമ സഹായ വിഭാഗത്തെ വിളിക്കാം.
 • ഒരു അഭിഭാഷകനെ നിയമിക്കുന്നു – എല്ലാ ഘട്ടങ്ങളിലും വ്യവഹാരം നടത്തുന്നവരെ വാദിക്കാൻ ഒരു അഭിഭാഷകനെ നിയമിക്കുന്നു. അംഗീകൃത മാനദണ്ഡങ്ങൾക്കനുസൃതമായി എഡിജെഡി കോടതികൾ തീർപ്പാക്കുന്ന കേസുകളിൽ.
 • വിദഗ്ദ്ധ ഫീസ് അടയ്ക്കൽ – സാമ്പത്തികമായി ബുദ്ധിമുട്ടുന്ന ആളുകൾക്ക് പഠനത്തിനായി ഒരു വിദഗ്ദ്ധനെ നിയോഗിക്കണമെന്ന് കോടതി വിധി പ്രകാരം ഉത്തരവിടുമ്പോൾ, വിദഗ്ദ്ധ ഫീസിൻ്റെ മുഴുവൻ ചിലവും എഡിജെഡി വഹിക്കുന്നു.
 • നോട്ടീസ് സേവന പ്രസിദ്ധീകരണത്തിൻ്റെ ചിലവ് – സാമ്പത്തികമായി ബുദ്ധിമുട്ടുന്ന ആളുകൾ കോടതിവിധി പ്രകാരം അവർ ഫയൽ ചെയ്യുന്ന കേസുകൾക്കായി അങ്ങനെ ചെയ്യാൻ ഉത്തരവിടുമ്പോൾ പത്രങ്ങളിൽ പ്രസിദ്ധീകരണത്തിലൂടെ നോട്ടീസ് നൽകുന്നതിനുള്ള ചെലവും എഡിജെഡി വഹിക്കുന്നു.
  നിയമസഹായ വിഭാഗത്തിൻ്റെ പ്രവർത്തന സമയം പ്രവൃത്തിദിവസങ്ങളിൽ രാവിലെ 7.30 മുതൽ ഉച്ചയ്ക്ക് 2 വരെയായിരിക്കും. അബുദാബി: 026512926 – 026512657 – 026513074 – 026513732 • അൽ ഐൻ: 037047273 – 037047160 • പശ്ചിമ മേഖല: 026513172 മേഖലകളനുസരിച്ച് ഈ നമ്പറുകളിൽ ബന്ധപ്പെടാം.

2. ദുബായ് കോടതികളുടെ ‘ഷൂർ’ പ്രോഗ്രാം
ദുബായ് കോടതികളുടെ സൗജന്യ നിയമോപദേശ പരിപാടിയായ ‘ഷൂർ’ സേവനം അംഗീകൃത നിയമ സ്ഥാപനങ്ങളുമായി സൗജന്യ കൺസൾട്ടേഷനുകൾ വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നു. പ്രോഗ്രാമിന് കീഴിൽ, യുഎഇയിലെ നിയമ സ്ഥാപനങ്ങൾ പ്രതിമാസം എത്ര മണിക്കൂർ കൺസൾട്ടേഷൻ നൽകാമെന്ന് വ്യക്തമാക്കുന്നു. ദുബായ് കോടതികളിലെ ലിറ്റിഗൻ്റ് ഗൈഡൻസ് ഡിവിഷൻ പ്രോഗ്രാമിൻ്റെ നടത്തിപ്പിന് മേൽനോട്ടം വഹിക്കുകയും വ്യവഹാരക്കാരെ പങ്കെടുക്കുന്ന നിയമ സ്ഥാപനങ്ങളുമായി ബന്ധപ്പെടുകയും ചെയ്യുന്നു. അവരുടെ നിയമസഹായ സേവനത്തിനായി അഭ്യർത്ഥിക്കാൻ നിങ്ങൾക്ക് ദുബായ് കോടതിയുടെ കോൾ സെൻ്ററുമായി ബന്ധപ്പെടാം – 04 334 7777.
സൗജന്യ നിയമസഹായ സേവനത്തിനുള്ള വ്യവസ്ഥകൾ:

 • കമ്പനികൾ ഒഴികെ സാമ്പത്തികമായി ബുദ്ധിമുട്ടുന്ന വ്യക്തികൾക്ക് മാത്രം സൗജന്യ ഉപദേശം നൽകുന്നു.
 • നിയമോപദേശം മുൻകൂട്ടി ഫയൽ ചെയ്യുന്നതിനുള്ള ഒറ്റത്തവണ സേവനമാണിത്.
 • കേസുകളുടെ തരങ്ങളിൽ സൗജന്യ ഉപദേശം നൽകുന്നു.
 • ദുബായിൽ ലൈസൻസുള്ള ഒരു നിയമ സ്ഥാപനത്തിൽ ജോലി ചെയ്യുന്ന അഭിഭാഷകൻ അല്ലെങ്കിൽ നിയമ ഉപദേഷ്ടാവായിരിക്കും നിയമോപദേശം നൽകുക.
  നിയമ സ്ഥാപനത്തിൻ്റെ വിവേചനാധികാരത്തിൽ ഒരു ഉപഭോക്താവിന് ഫോണിലൂടെയോ നിയമ സ്ഥാപനത്തിൽ നേരിട്ടോ നിയമോപദേശം നൽകും. സെഷൻ ഏകദേശം 30 മുതൽ 60 മിനിറ്റ് വരെയാണ്. തിങ്കൾ മുതൽ വ്യാഴം വരെ – രാവിലെ 7 മുതൽ ഉച്ചയ്ക്ക് 2.20 വരെയും വെള്ളിയാഴ്ച രാവിലെ 11.20 വരെയുമായിരിക്കും പ്രവൃത്തിസമയം.

3. വോളണ്ടറി ലീഗൽ സർവീസസ് സ്മാർട്ട് പോർട്ടൽ അല്ലെങ്കിൽ ‘ അഭിഭാഷകനോട് ചോദിക്കുക’ സേവനം
സാമ്പത്തികമായി പിന്നാക്കം നിൽക്കുന്ന വ്യക്തികൾക്ക് സൗജന്യ നിയമ സേവനങ്ങൾ ആക്സസ് ചെയ്യാൻ കഴിയുമെന്ന് ഉറപ്പുവരുത്തുന്നതിനാണ് വോളണ്ടറി ലീഗൽ സർവീസസ് സ്മാർട്ട് പോർട്ടൽ രൂപകൽപ്പന ചെയ്തിരിക്കുന്നത്. ദുബായ് ഗവൺമെൻ്റിൻ്റെ ലീഗൽ അഫയേഴ്‌സ് ഡിപ്പാർട്ട്‌മെൻ്റ് നൽകുന്ന ഈ സേവനം ദുബായ് നൗ ആപ്ലിക്കേഷൻ വഴി ലഭ്യമാണ്. നിങ്ങൾക്ക് നിയമോപദേശം ആവശ്യമുണ്ടെങ്കിൽ, നിങ്ങൾക്ക് ‘ഒരു അഭിഭാഷകനെ ചോദിക്കുക’ സേവനം ആക്‌സസ് ചെയ്യാനും പ്രോ ബോണോ വോളണ്ടറി നിയമോപദേശം ലഭിക്കുന്നതിന് അഭ്യർത്ഥന സമർപ്പിക്കാനും കഴിയും. നിയമകാര്യ വകുപ്പിൽ രജിസ്റ്റർ ചെയ്ത അഭിഭാഷകരും ലീഗൽ കൺസൾട്ടൻ്റുമാരുമാണ് സേവനം നൽകുന്നത്.
ദുബായ് നൗ ആപ്പിലൂടെ സേവനം ഉപയോ​ഗപ്പെടുത്താൻ ആപ്പ് തുറന്ന് യുഎഇ പാസ് ഉപയോഗിച്ച് ലോഗിൻ ചെയ്യുക. ‘ജസ്റ്റിസ്’ വിഭാഗത്തിലേക്ക് പോയി ‘ഒരു അഭിഭാഷകനോട് ചോദിക്കുക’ സേവനം തിരഞ്ഞെടുക്കുക. നിങ്ങൾ ഇഷ്ടപ്പെടുന്ന ഭാഷ തിരഞ്ഞെടുക്കുക. ആശയവിനിമയ രീതി തിരഞ്ഞെടുക്കുക – വ്യക്തിപരമായി, ടെലിഫോൺ തുടങ്ങിയവയിൽ ഏതെന്ന് തെരഞ്ഞെടുക്കുക. നിങ്ങൾക്ക് നിയമസഹായം ആവശ്യമുള്ള നിയമ മേഖല തിരഞ്ഞെടുക്കുക. ഫ്രീ സോൺ അല്ലെങ്കിൽ മെയിൻലാൻഡ് തുടങ്ങിയവയിൽ നിന്ന് ബന്ധപ്പെട്ട അധികാരപരിധി തിരഞ്ഞെടുക്കുക. ഓപ്ഷനുകളുടെ പട്ടികയിൽ നിന്ന് നിയമ സ്ഥാപനം തിരഞ്ഞെടുക്കുക. തുടർന്ന് ലഭ്യമായ സ്ലോട്ടുകളിൽ നിന്ന് ദിവസവും സമയവും തിരഞ്ഞെടുത്ത് നിങ്ങളുടെ ചോദ്യം സ്ഥിരീകരിക്കുക. അപ്പോൾ നിങ്ങൾക്ക് ഒരു കോൾ ലഭിക്കും അല്ലെങ്കിൽ അനുവദിച്ച സമയത്ത് ഉപദേശകനെ സന്ദർശിക്കാം.

4. ഡിഐഎഫ്സി കോടതികളുടെ പ്രോ ബോണോ പ്രോഗ്രാം
ദുബായ് ഇൻ്റർനാഷണൽ ഫിനാൻഷ്യൽ സെൻ്റർ (DIFC) കോടതികളുടെ പ്രോഗ്രാം ഡിഐഎഫ്‌സി ഫ്രീ സോണിനുള്ളിലെ നിയമപരമായ കാര്യങ്ങളിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുന്നു, കുടുംബവും ക്രിമിനൽ കേസുകളുമൊഴികെ സിവിൽ കേസുകളാണ് കൈകാര്യം ചെയ്യുക. അഭിഭാഷകനെ താങ്ങാൻ കഴിയാത്ത വ്യക്തികൾക്ക് നിയമപരമായി യോഗ്യതയുള്ള സന്നദ്ധ അഭിഭാഷകരിൽ നിന്ന് സൗജന്യ ഉപദേശവും പ്രാതിനിധ്യവും തേടാൻ ഈ പദ്ധതി അനുവദിക്കുന്നു. ഒറ്റത്തവണ നിയമോപദേശം മുതൽ പൂർണ്ണമായ കേസ് മാനേജ്മെൻ്റ്, കോടതി നടപടികളിലെ പ്രാതിനിധ്യം വരെയുള്ള സേവനങ്ങൾ വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നു. യോഗ്യരായ വ്യക്തികൾ നിയമോപദേശത്തിന് പണം നൽകാനുള്ള സാമ്പത്തിക ശേഷിയില്ലെന്ന് സാക്ഷ്യപ്പെടുത്തേണ്ടതാണ്.

എങ്ങനെ സൗജന്യ നിയമോപദേശം ലഭിക്കും?

 • എല്ലാ ചൊവ്വ, വ്യാഴം ദിവസങ്ങളിലും രാവിലെ 9 മുതൽ ഉച്ചയ്ക്ക് 12 വരെ വാക്ക്-ഇൻ കൺസൾട്ടേഷനുകൾക്കായി ഡിഐഎഫ്സി കോടതികളിൽ സൗജന്യ നിയമ ക്ലിനിക്കുകൾ ദ്വൈവാരം നടത്തുന്നു.
 • ക്ലിനിക്കുകളിൽ നേരിട്ട് പങ്കെടുക്കാൻ കഴിയാത്തവർക്കായി ഓൺലൈൻ കൺസൾട്ടേഷനുകളും ലഭ്യമാണ്. ഡിഐഎഫ്സി വെബ്‌സൈറ്റിൽ നിന്നുള്ള ഈ ലിങ്ക് സന്ദർശിച്ച് നിങ്ങൾക്ക് ഒരു ഓൺലൈൻ കൺസൾട്ടേഷനായി ഫോം പൂരിപ്പിക്കാം – https://eregistry.difccourts.ae/#probonoservicerequest

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

© 2024 PRAVASIVARTHA - WordPress Theme by WPEnjoy