woman career : വനിതാ ജീവനക്കാര്‍ക്ക് ഫ്‌ലെക്‌സിബിള്‍ അന്തരീക്ഷം; യുഎഇയിലെ ജോലി ചെയ്യുന്ന അമ്മമാര്‍ കരിയര്‍ ചാര്‍ട്ട് ചെയ്യുന്നതെങ്ങനെ ? - Pravasi Vartha UAE

woman career : വനിതാ ജീവനക്കാര്‍ക്ക് ഫ്‌ലെക്‌സിബിള്‍ അന്തരീക്ഷം; യുഎഇയിലെ ജോലി ചെയ്യുന്ന അമ്മമാര്‍ കരിയര്‍ ചാര്‍ട്ട് ചെയ്യുന്നതെങ്ങനെ ?

ഇന്‍വെസ്റ്റ്മെന്റ് ബാങ്കര്‍ സരണ്‍ സോവ് ഏഴ് വര്‍ഷം മുമ്പ് പാരീസില്‍ നിന്ന് ദുബായില്‍ എത്തിയപ്പോള്‍ അവര്‍ക്ക് കോര്‍പ്പറേറ്റ് ജോലിയിലേക്ക് മടങ്ങാനുള്ള ഓപ്ഷന്‍ ഉണ്ടായിരുന്നില്ല woman career . പകരം സ്വന്തം സംരംഭം തുടങ്ങി. ‘എന്റെ ഭര്‍ത്താവിന് ഇവിടെ ഒരു അന്താരാഷ്ട്ര അഭിഭാഷകനായി നല്ല അവസരം ലഭിച്ചു, തൊരു പുതിയ നഗരമായിരുന്നു, പാരീസില്‍ എനിക്ക് ലഭിച്ച പിന്തുണാ എനിക്കിവിടെ ഇല്ലായിരുന്നു. അതുകൊണ്ട് ഞങ്ങള്‍ രണ്ടുപേരും സംയുക്ത തീരുമാനമെടുത്തു. അങ്ങനെ മൂന്ന് കുട്ടികളുടെ അമ്മയായ താന്‍ സ്വന്തം ബിസിനസ്സ് ആരംഭിച്ചു” സരണ്‍ സോവ് പറഞ്ഞു. യുഎഇയിലെ വാർത്തകളും വിവരങ്ങളു തത്സമയം അറിയുവാൻ വാട്ട്‌സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പൽ അംഗമാകുക https://chat.whatsapp.com/Ejz7HHxwPNaLja9atzSuweA
ദുബായിലെ ആഫ്രിക്കന്‍ തീം ഇവന്റ് കമ്പനിയായ ആഫ്രോ ബയോബാബ് ഇവന്റ്‌സ് ആളുകള്‍ക്ക് അതുല്യമായ അനുഭവങ്ങള്‍ രൂപകല്‍പ്പന ചെയ്യുന്നു. ‘നിങ്ങള്‍ക്ക് ബിരുദാനന്തര ബിരുദവും വര്‍ഷങ്ങളുടെ അനുഭവപരിചയവും ഉള്ളപ്പോള്‍, വീട്ടില്‍ ഇരുന്നാല്‍ ബോറടിക്കാന്‍ തുടങ്ങും,’ നിങ്ങള്‍ക്ക് സ്വന്തമായി എന്തെങ്കിലും ചെയ്യാന്‍ ആഗ്രഹമുണ്ട്, എന്നാല്‍ നിങ്ങളുടെ കുടുംബത്തിന്റെ ഷെഡ്യൂളിന് അനുയോജ്യമായ എന്തെങ്കിലും വേണമെങ്കില്‍ അത് ലഭിക്കാന്‍ ബുദ്ധിമുട്ടാണ്’ അവര്‍ പറയുന്നു.

അടുത്തിടെ ഫെഡറല്‍ നാഷണല്‍ കൗണ്‍സില്‍ (എഫ്എന്‍സി) അംഗമായ മറിയം മജീദ് ബിന്‍ താനിയ, 10 വയസ്സിന് താഴെയുള്ള കുട്ടികളുള്ള ജോലി ചെയ്യുന്ന അമ്മമാര്‍ക്ക് വഴക്കമുള്ള ജോലി സമയം അനുവദിക്കുന്നതിനുള്ള ഒരു ഓപ്ഷന്‍ നിര്‍ദ്ദേശിച്ചിരുന്നു. അത് സരണിനെപ്പോലുള്ള ആയിരക്കണക്കിന് സ്ത്രീകള്‍ക്ക് ജോലിസ്ഥലത്തേക്ക് തിരിച്ചുവരാന്‍ അവസരം നല്‍കും. സഹമന്ത്രി ഒഹൂദ് ബിന്‍ത് ഖല്‍ഫാന്‍ അല്‍ റൂമിക്ക് നല്‍കിയ നിര്‍ദ്ദേശത്തില്‍, ഗവണ്‍മെന്റ് വികസനത്തിനും ഭാവിക്കും വേണ്ടി അമ്മമാര്‍ക്ക് ദിവസത്തിന്റെ ആദ്യ പകുതിയില്‍ ഓഫീസില്‍ ജോലി ചെയ്യാനും രണ്ടാമത്തെ സമയത്ത് വീട്ടില്‍ നിന്ന് വിദൂരമായി ജോലി ചെയ്യാനും കഴിയുന്ന ഒരു സംവിധാനം മറിയം നിര്‍ദ്ദേശിച്ചു.

ഈ നീക്കത്തെ പൂര്‍ണ്ണഹൃദയത്തോടെ സ്വാഗതം ചെയ്യുന്നതായി ശരണ്‍ പറഞ്ഞു. ”ഞാന്‍ ഇവിടേക്ക് വന്ന് രണ്ട് വര്‍ഷത്തിന് ശേഷം, ഞാന്‍ ജോലിയിലേക്ക് മടങ്ങാന്‍ ശ്രമിച്ചു, പക്ഷേ വിദൂര ജോലിയോ പാര്‍ട്ട് ടൈം ഓപ്ഷനോ ഇല്ലായിരുന്നു. അത്തരമൊരു സംവിധാനം ഉണ്ടെങ്കില്‍ എനിക്ക് വലിയ മാറ്റമുണ്ടാകുമായിരുന്നു,” അവര്‍ പറഞ്ഞു.

കരിയര്‍ മാറ്റുന്നു
ഇന്‍ഡസ്ട്രിയല്‍ ഇക്കണോമിക്സ്, എഞ്ചിനീയറിംഗ് ബിസിനസ് മാനേജ്മെന്റ് എന്നിവയില്‍ ഉന്നത വിദ്യാഭ്യാസം പൂര്‍ത്തിയാക്കിയ ശേഷം, റുമാന മൗജി തന്റെ ഭര്‍ത്താവിനൊപ്പം യുഎസിലേക്ക് മാറിയപ്പോള്‍ കുടുംബ ബിസിനസ്സ് ഏറ്റെടുക്കാന്‍ തീരുമാനിച്ചു. മക്കളുടെ ജനനത്തിനു ശേഷം, തന്റെ കുട്ടികളോടൊപ്പം ജീവിക്കാന്‍ വഴക്കമുള്ള എന്തെങ്കിലും ചെയ്യണമെന്ന് അവര്‍ക്ക് തോന്നി
‘മാസ്റ്റര്‍ ഫ്രാഞ്ചൈസിക്കായി ഞാന്‍ യുഎസിലെ ജിംബോറി പ്ലേ & മ്യൂസിക്കിനെ സമീപിച്ചു, അങ്ങനെ പ്ലേ ഏരിയ സജ്ജീകരിക്കുന്നതിനായി ഞങ്ങള്‍ യുഎഇയിലേക്ക് മാറാന്‍ തീരുമാനിച്ചു,’ അവര്‍ പറഞ്ഞു. കൊവിഡ് കാലത്ത് ദുബായില്‍ എത്തിയ അവര്‍ ലോക്ക്ഡൗണ്‍ കാലത്ത് കുട്ടികളുമായി സമയം ചിലവഴിക്കുകയായിരുന്നു. പിന്നീട് ജോലിയിലേക്ക് മടങ്ങി.
ഇന്ന്, രണ്ട് കുട്ടികളുടെ അമ്മ, കുട്ടികള്‍ സ്‌കൂളില്‍ പഠിക്കുമ്പോള്‍ ഓഫീസില്‍ പോകുന്നു, സ്‌കൂളില്‍ നിന്ന് അവരെ കൊണ്ടുപോകാന്‍ കൃത്യസമയത്ത് മടങ്ങുന്നു. ”അവരുടെ ആദ്യ വര്‍ഷങ്ങളില്‍, നിങ്ങള്‍ അവരുടെ ജീവിതത്തില്‍ ഉണ്ടായിരിക്കുമ്പോള്‍ അത് ശരിക്കും ഒരു മാറ്റമുണ്ടാക്കുന്നു, ജോലിയിലെ വഴക്കം സ്ത്രീകള്‍ക്ക് രണ്ട് ഇടങ്ങളിലും ഏറ്റവും മികച്ചത് നല്‍കാന്‍ സഹായിക്കും, അതേസമയം രാജ്യത്തിന്റെ സമ്പദ്വ്യവസ്ഥ തൊഴില്‍ ശക്തിയില്‍ സ്ത്രീകളുടെ തുടര്‍ച്ചയായ പങ്കാളിത്തത്തിന് ഗുണം ചെയ്യുകയും ചെയ്യും.’ അവര്‍ കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.

ഫാമിലി ഫ്രണ്ട്ലി പോളിസികള്‍
എഫ്എന്‍സിയില്‍ ചര്‍ച്ച വരുന്നതിന് മുമ്പുതന്നെ, നിരവധി പ്രാദേശിക കമ്പനികള്‍ മാതാപിതാക്കള്‍ക്ക് വേണ്ടിയുള്ള അനുകൂലമായ നയങ്ങള്‍ രൂപീകരിച്ചിരുന്നു. ഫാമിലി ഫ്രണ്ട്ലി പോളിസികള്‍ക്കായി അടുത്തിടെ പാരന്റ്-ഫ്രണ്ട്ലി ലേബല്‍ നേടിയ ടാപ്പി ടോസ് നഴ്സറി അത്തരത്തിലുള്ള ഒരു കമ്പനിയാണ്.
ജോലി ചെയ്യുന്ന മാതാപിതാക്കളെ പിന്തുണയ്ക്കുന്ന നയങ്ങളും ചട്ടക്കൂടുകളും സ്വീകരിക്കാന്‍ അവരെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കാനും അവരുടെ കുട്ടികള്‍ക്ക് ഏറ്റവും മികച്ച പരിചരണം നല്‍കാന്‍ അവരെ പ്രാപ്തരാക്കാനും ലക്ഷ്യമിട്ട് യുഎഇയുടെ അര്‍ദ്ധ സര്‍ക്കാര്‍, സ്വകാര്യ, മൂന്നാം മേഖലകളിലെ സ്ഥാപനങ്ങളെയാണ് PFL പ്രോഗ്രാം ലക്ഷ്യമിടുന്നത്.
‘കുടുംബസൗഹൃദ നയങ്ങള്‍ ജോലി ചെയ്യുന്ന മാതാപിതാക്കളെ കാര്യക്ഷമതയുള്ളവരാകാന്‍ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നു, അതേസമയം അവരുടെ തൊഴില്‍-ജീവിത സന്തുലിതാവസ്ഥ നിലനിര്‍ത്തുന്നതിന് കമ്പനിയുടെ പിന്തുണയുണ്ട്,’ നഴ്‌സറി മാനേജിംഗ് ഡയറക്ടര്‍ ഫോറം ഗോഹെല്‍ പറഞ്ഞു.
കമ്പനി വിപുലമായ പ്രസവ, പിതൃത്വ അവധികളും സൗജന്യ ബാല്യകാല വിദ്യാഭ്യാസവും നല്‍കുകയും അതിന്റെ നേട്ടങ്ങള്‍ നിരീക്ഷിക്കുകയും ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. ”ഇത് ടീം അംഗങ്ങളുടെ പ്രകടനത്തെ നല്ല രീതിയില്‍ സ്വാധീനിക്കുന്നു,” അവര്‍ പറഞ്ഞു. ”നഴ്‌സറിയില്‍ തങ്ങളുടെ കുട്ടി നന്നായി പരിപാലിക്കപ്പെടുന്നുവെന്ന് അറിയാവുന്ന സുരക്ഷിതത്വ ബോധത്തോടെ തങ്ങളുടെ റോളുകള്‍ നിറവേറ്റാന്‍ കഴിയുന്ന പുതിയ അമ്മമാര്‍ നമുക്കുണ്ട്. കുറഞ്ഞ ടീം വിറ്റുവരവും ഉയര്‍ന്ന മനോവീര്യവും പ്രാപ്തമാക്കുന്ന അന്തരീക്ഷവും നേടാന്‍ ഇത് സഹായിക്കുന്നു.

വ്യക്തിപരമായ അനുഭവങ്ങള്‍
ശ്രദ്ധാ ബരോട്ട് അമരി സ്വന്തം അനുഭവങ്ങളെ അടിസ്ഥാനമാക്കി തന്റെ ബിസിനസ് സംരംഭമായ വൈറ്റ് ലേബല്‍ മീഡിയയില്‍ മാതാപിതാക്കള്‍ക്ക് പിന്തുണ നല്‍കുന്ന നിരവധി നയങ്ങള്‍ ഏര്‍പ്പെടുത്തി. ജോലി ചെയ്യുന്ന എല്ലാ അമ്മമാര്‍ക്കും WFH ഹൈബ്രിഡ് വര്‍ക്ക് ഓപ്ഷനുകള്‍ക്കൊപ്പം മൂന്ന് മാസത്തെ ശമ്പളത്തോടുകൂടിയ പ്രസവാവധി കമ്പനി നല്‍കുന്നു. ഇതോടൊപ്പം, വിപുലീകൃത മെറ്റേണിറ്റി ബ്രേക്കിന് ശേഷം ജോലിയില്‍ തിരിച്ചെത്തുന്ന അമ്മമാര്‍ക്ക് ‘റിട്ടേണ്‍ഷിപ്പ്’ ഓപ്ഷനുകളും കമ്പനി നല്‍കുന്നു.
‘എന്റെ എല്ലാ ജീവനക്കാര്‍ക്കും, പ്രത്യേകിച്ച് സ്ത്രീകള്‍ക്ക് അവരുടെ വിവാഹവും സ്‌കൂളിലെ ആദ്യ ദിവസം, രോഗികളായ കുട്ടികളെ നോക്കുക, അല്ലെങ്കില്‍ ഗര്‍ഭം അലസല്‍ അല്ലെങ്കില്‍ ഫെര്‍ട്ടിലിറ്റി ചികിത്സകള്‍ എന്നിവ പോലുള്ള അവരുടെ ജീവിതത്തിലെ പ്രധാന നിമിഷങ്ങള്‍ ആസൂത്രണം ചെയ്യാന്‍ സമയം എടുക്കാന്‍ അനുവദിച്ചിരിക്കുന്നു,” അവര്‍ പറഞ്ഞു. ”ഒരു അമ്മയെന്ന നിലയില്‍അവരുെ അവസ്ഥ ഞാന്‍ മനസിലാക്കുന്നു. സ്‌കൂളിലേക്ക് കുട്ടികളെ പിക്കപ്പ് ചെയ്യുന്നതിനോ അസുഖബാധിതനായ കുട്ടിയോടൊപ്പം നില്‍ക്കുന്നതിനോ അവരെ ഒരു മോശം ജോലിക്കാരനാക്കുകയോ അവരുടെ പ്രകടനത്തെ ബാധിക്കുകയോ ചെയ്യുന്നില്ലെന്ന് ഉറപ്പ വരുത്തുമെന്ന് ശ്രദ്ധാ ബരോട്ട് അമരി വ്യക്തമാക്കി.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *