organ transplantation : യുഎഇ: പ്രതീക്ഷയുടെ പുതുജീവിതം; തന്റെ സഹോദരങ്ങളെ കവര്‍ന്ന മാരകമായ രോഗത്തില്‍ നിന്ന് 23-കാരി രക്ഷപ്പെട്ടത് ഇങ്ങനെ - Pravasi Vartha UAE

organ transplantation : യുഎഇ: പ്രതീക്ഷയുടെ പുതുജീവിതം; തന്റെ സഹോദരങ്ങളെ കവര്‍ന്ന മാരകമായ രോഗത്തില്‍ നിന്ന് 23-കാരി രക്ഷപ്പെട്ടത് ഇങ്ങനെ

ജീവന്‍ രക്ഷിക്കാനുള്ള കഴിവുണ്ടായിട്ടും നിരവധി യുഎഇ നിവാസികളും പൗരന്മാരും അവയവദാനത്തില്‍ organ transplantation നിന്ന് ഇപ്പോഴും മടിച്ചുനില്‍ക്കുന്നുണ്ടെന്ന് പ്രമുഖ ഡോക്ടര്‍ വെളിപ്പെടുത്തി. യുഎഇ അവയവദാന, ട്രാന്‍സ്പ്ലാന്റേഷന്‍ കോണ്‍ഗ്രസ് 2024-ല്‍ ആണ് അദ്ദേഹം ഇക്കാര്യം പറഞ്ഞത്. യുഎഇയിലെ വാർത്തകളും വിവരങ്ങളു തത്സമയം അറിയുവാൻ വാട്ട്‌സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പൽ അംഗമാകുക https://chat.whatsapp.com/Ejz7HHxwPNaLja9atzSuweA
Cleveland Clinic Abu Dhabi (CCAD) ലെ ലിവര്‍ ട്രാന്‍സ്പ്ലാന്റും ഹെപ്പറ്റോബിലിയറി ഡയറക്ടറുമായ ഡോ. ലൂയിസ് കാംപോസ്, വര്‍ഷങ്ങളായി ആരോഗ്യം തുടര്‍ച്ചയായി വഷളാക്കിയ സിസ്റ്റിക് ഫൈബ്രോസിസ് രോഗനിര്‍ണയം നടത്തിയ 23 കാരിയായ നാഡയുടെ കഥ പങ്കുവെച്ചു.
രോഗം ബാധിച്ച് മൂന്ന് സഹോദരങ്ങളെ നഷ്ടപ്പെട്ടതിന് ശേഷം, ഡോക്ടര്‍മാര്‍ ഇരട്ട ശ്വാസകോശവും കരളും മാറ്റിവയ്ക്കുന്നത് വരെ അവളുടെ ജീവിതം ബുദ്ധിമുട്ടേറിയതായിരുന്നു. ഏകദേശം 14 മണിക്കൂര്‍ നീണ്ടുനിന്ന സങ്കീര്‍ണ്ണമായ ശസ്ത്രക്രിയയിലൂടെ മരിച്ച ദാതാവില്‍ നിന്ന് രണ്ട് അവയവങ്ങളും സ്വീകരിക്കാന്‍ ഈജിപ്ഷ്യന്‍ പെണ്‍കുട്ടി ദുബായിലെത്തി. ശസ്ത്രക്രിയ നാഡയ്ക്ക് പുതുജീവന് നല്‍കി, അവള്‍ക്ക് ഇനി നിരന്തരമായ ഓക്‌സിജന്‍ പിന്തുണ ആവശ്യമില്ലാതെ സാധാരണ ജീവിതം ആസ്വദിക്കാന്‍ കഴിയുമെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

യുഎഇയില്‍ വാഹനമോടിക്കുന്നവര്‍ക്ക് ഒരു സന്തോഷ വാര്‍ത്ത

മനോഭാവം മാറണം
യു.എ.ഇ.യില്‍ ബോധവല്‍ക്കരണ പരിപാടികള്‍ നടത്തിയിട്ടും, അവയവമാറ്റ ശസ്ത്രക്രിയ തിരഞ്ഞെടുക്കാന്‍ താമസക്കാരും പൗരന്മാരും ഇപ്പോഴും മടിക്കുന്നതായി ഡോ.ലൂയിസ് പറഞ്ഞു. അവരുടെ മാനസികാവസ്ഥ മാറാന്‍ സമയമെടുക്കുമെന്നും അദ്ദേഹം വ്യക്തമാക്കി,
കുടുംബങ്ങളെ സമീപിക്കുന്നവര്‍ക്ക് അവരെ ബോധ്യപ്പെടുത്താനാകാത്തതിന്റെ പ്രശ്‌നമാകാമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ഒന്നുകില്‍ അവര്‍ ഒരേ മതത്തിലോ വര്‍ഗത്തിലോ ഉള്ളവരല്ലെന്ന് ആളുകള്‍ പറയാറുണ്ടെന്നും അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു. മതവിശ്വാസങ്ങള്‍ തങ്ങളെ ദാനം ചെയ്യാന്‍ അനുവദിക്കുന്നില്ലെന്ന് ആളുകള്‍ കരുതുന്നു, എന്നാല്‍ അവയവങ്ങള്‍ ദാനം ചെയ്യുന്നത് മതവിശ്വാസങ്ങള്‍ക്ക് വിരുദ്ധമല്ലെന്ന് നിരവധി മതനേതാക്കള്‍ വര്‍ഷങ്ങളായി ആവര്‍ത്തിച്ചുപറഞ്ഞിട്ടുണ്ട്.

12 Jul 2010 — Partial removal of a liver from a living donor by laparoscopy for a transplantation, Department of Surgery of Pr Olivier Soubrane, St Antoine hospital, Paris. — Image by © APHP-St ANTOINE-GARO/PHANIE/phanie/Phanie Sarl/Corbis

ആളുകള്‍ സ്‌കൂളുകളില്‍ പോയി റീസൈക്ലിങ്ങിന്റെ പ്രാധാന്യത്തെക്കുറിച്ച് കുട്ടികളെ ബോധവല്‍ക്കരിച്ചു, അവര്‍ പിന്നീട് അവരുടെ കുടുംബങ്ങളിലെ പഴയ തലമുറയെ തിരുത്താന്‍ തുടങ്ങുകയും ചെയ്തു. അതൊരു മികച്ച നീക്കമായിരുന്നു. യു.എ.ഇയിലും സമാനമായ ശ്രമങ്ങള്‍ നടക്കുന്നുണ്ടെന്നും സ്‌കൂളുകളിലും കോളേജുകളിലും അവയവദാനത്തിന്റെ പ്രാധാന്യത്തെക്കുറിച്ച് ബോധവല്‍ക്കരണം നടത്താന്‍ സന്നദ്ധപ്രവര്‍ത്തകര്‍ പോകുന്നുണ്ടെന്നും അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *