expat : 'ഫുജൈറയില്‍ നിന്ന് ദുബായിലെത്താന്‍ 12 മണിക്കൂര്‍': യുഎഇ രൂപീകരണത്തിന്റെ ആദ്യ നാളുകളിലെ യാത്രയെ കുറിച്ച് വിശദീകരിച്ച് യുഎഇയിലെ ദീര്‍ഘകാല പ്രവാസി - Pravasi Vartha UAE

expat : ‘ഫുജൈറയില്‍ നിന്ന് ദുബായിലെത്താന്‍ 12 മണിക്കൂര്‍’: യുഎഇ രൂപീകരണത്തിന്റെ ആദ്യ നാളുകളിലെ യാത്രയെ കുറിച്ച് വിശദീകരിച്ച് യുഎഇയിലെ ദീര്‍ഘകാല പ്രവാസി

”യുഎഇ രൂപീകരണത്തിന്റെ ആദ്യ ദിവസങ്ങളില്‍, ദുബായില്‍ നിന്ന് ഫുജൈറയിലെത്താന്‍ 10 മണിക്കൂറിലധികം സമയമെടുക്കും. ശരിയായ റോഡുകള്‍ ഇല്ലായിരുന്നു. ഒരേയൊരു പാത മാത്രമേയുള്ളൂ, ആളുകള്‍ക്ക് എല്ലാവരോടും വഴി ചോദിക്കേണ്ടിവരാറുണ്ടായിരുന്നു,” യുഎഇ രൂപീകരണത്തിന്റെ ആദ്യ നാളുകളിലെ യാത്രയെ കുറിച്ച് വിശദീകരിക്കുകയാണ് യുഎഇയിലെ ദീര്‍ഘകാല പ്രവാസി expat . യുഎഇയിലെ വാർത്തകളും വിവരങ്ങളു തത്സമയം അറിയുവാൻ വാട്ട്‌സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പൽ അംഗമാകുക https://chat.whatsapp.com/EiAuxn8E7RW8oHdnYzC7r4
”1972ല്‍ ഞാന്‍ ആദ്യമായി ഫുജൈറയില്‍ വന്നപ്പോള്‍ ദുബായില്‍ നിന്ന് അവിടെയെത്താന്‍ 12 മണിക്കൂര്‍ എടുത്തു. യൂണിയന്‍ കഴിഞ്ഞ് ഒരു വര്‍ഷമേ ആയിട്ടുള്ളൂ, രാജ്യത്തിനകത്ത് റോഡ് നിര്‍മ്മാണം അതിവേഗം പുരോഗമിക്കുകയാണ്, ”ഫുജൈറ ആസ്ഥാനമായുള്ള വ്യവസായിയായ ഹൈദര്‍ ഫറാസ് ഹൈദരി പറഞ്ഞു.
ലോകോത്തര റോഡുകളും അടിസ്ഥാന സൗകര്യങ്ങളും യുഎഇ വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നതിനാല്‍ ഇപ്പോള്‍ എനിക്ക് ദിവസത്തില്‍ അഞ്ച് തവണ ദുബായിലേക്ക് എളുപ്പത്തില്‍ ഡ്രൈവ് ചെയ്യാന്‍ കഴിയും,” ഹൈദരി പറഞ്ഞു. യു.എ.ഇ.യുടെ സുപ്രധാന കാലഘട്ടത്തില്‍ നിന്നുള്ള ശ്രദ്ധേയമായ പരിവര്‍ത്തനത്തിന് അദ്ദേഹം സാക്ഷ്യം വഹിച്ചിട്ടുണ്ട്.
എളിയ തുടക്കം
ഇറാനില്‍ നിന്ന് കപ്പല്‍ മാര്‍ഗമാണ് ഹൈദരി ദുബായില്‍ എത്തിയത്, 8 വയസ്സുള്ളപ്പോള്‍ അദ്ദേഹം അബ്ദുല്ല അല്‍ ഹരാരിയുടെ ഹാര്‍ഡ്വെയര്‍ ഷോപ്പില്‍ അഞ്ച് വര്‍ഷം ജോലി ചെയ്തു, അതിന് ശേഷം ഫുജൈറയിലേക്ക് പോയി.
സ്ഥാപക പിതാക്കന്‍മാരായ ഷെയ്ഖ് സായിദ് ബിന്‍ സുല്‍ത്താന്‍ അല്‍ നഹ്യാന്‍, ഷെയ്ഖ് റാഷിദ് ബിന്‍ സയീദ് അല്‍ മക്തൂം എന്നിവരെ കണ്ടുമുട്ടാനുള്ള പദവി ലഭിച്ച ദുബായിലെ തന്റെ ആദ്യകാലത്തെക്കുറിച്ച് ദീര്‍ഘകാല പ്രവാസി പറയുന്നു. ‘ഷൈഖ് റാഷിദ് ഇറാനി മാര്‍ക്കറ്റ് പതിവായി സന്ദര്‍ശിക്കാറുണ്ടായിരുന്നു, സൗഹൃദ സ്വഭാവം പ്രകടിപ്പിക്കുകയും താമസക്കാരുടെ ക്ഷേമത്തെക്കുറിച്ച് അന്വേഷിക്കുകയും ചെയ്തു.’

യുഎഇയില്‍ വാഹനമോടിക്കുന്നവര്‍ക്ക് ഒരു സന്തോഷ വാര്‍ത്ത

സംരംഭക യാത്ര
ഹാര്‍ഡ്വെയര്‍ ബിസിനസിനെക്കുറിച്ച് അറിവ് നേടിയ ശേഷം, ഹൈദരി സംരംഭകത്വത്തിലേക്ക് കടന്നു. 1972-ല്‍ അദ്ദേഹം ഫുജൈറയില്‍ തന്റെ ഹാര്‍ഡ്വെയര്‍ ഷോപ്പ് സ്ഥാപിച്ചു, കോര്‍ണിഷ് ഏരിയയ്ക്ക് സമീപമുള്ള കുറച്ച് വീടുകള്‍ മാത്രമേ ഉണ്ടായിരുന്നുള്ളൂ. ”എന്റെ ബിസിനസ്സ് തുടങ്ങാന്‍ എനിക്ക് ഒരു പുതിയ സ്ഥലം വേണമായിരുന്നു. ഫുജൈറ ഒരു ചെറിയ പട്ടണമായിരുന്നു. എന്നാല്‍ വരും വര്‍ഷങ്ങളില്‍ കൂടുതല്‍ ആളുകള്‍ വന്ന് സ്ഥിരതാമസമാക്കുമെന്ന് എനിക്ക് തോന്നി.”ഹൈദരി പറഞ്ഞു.
പരിമിതമായ ജനസംഖ്യയുള്ള ഒരു നഗരത്തില്‍ പ്രവര്‍ത്തിക്കാനുള്ള വെല്ലുവിളികള്‍ക്കിടയിലും, ഹൈദരി വന്‍ വളര്‍ച്ച മുന്‍കൂട്ടി കണ്ടു. അത് വലിയ വിജയമായിരുന്നു.
ജന്മനാട്ടിലേക്ക് മടങ്ങി
എന്നാല്‍ 1992-ലെ ഗള്‍ഫ് യുദ്ധത്തിനുശേഷം, ഹൈദരിക്ക് കാര്യമായ നഷ്ടം നേരിടേണ്ടിവന്നു, അത് താല്‍ക്കാലികമായി ബിസിനസ്സ് അവസാനിപ്പിച്ച് കുറച്ച് വര്‍ഷത്തേക്ക് ഇറാനിലേക്ക് മടങ്ങാന്‍ നിര്‍ബന്ധിതനാക്കി. ‘1998-ല്‍ ഞാന്‍ ഫുജൈറയില്‍ തിരിച്ചെത്തി വൈവിധ്യമാര്‍ന്ന സാധനങ്ങള്‍ വില്‍ക്കുന്ന ഒരു ചെറിയ കട തുടങ്ങി. സാവധാനത്തില്‍, ഞാന്‍ ഉല്‍പ്പന്ന ഇന്‍വെന്ററി വിപുലീകരിച്ചു, ഷോപ്പിന്റെ തറ വിസ്തീര്‍ണ്ണം വലുതായി, ”കഴിഞ്ഞ 25 വര്‍ഷമായി ഇതേ ഷോപ്പ് നടത്തുന്ന ഹൈദരി പറഞ്ഞു.
‘അന്ന് ഒരു നിലയേക്കാള്‍ കൂടുതല്‍ കെട്ടിടങ്ങളൊന്നും ഉണ്ടായിരുന്നില്ല,’ അദ്ദേഹം ഓര്‍ത്തു. ഹൈദരി തിരിഞ്ഞു നോക്കുമ്പോള്‍, ഉയര്‍ന്ന കെട്ടിടങ്ങളും ലോകോത്തര ആശുപത്രികളും വിമാനത്താവളവും നന്നായി വികസിപ്പിച്ച റോഡുകളും ഉള്ള ഒരു ആധുനിക നഗരമായി ഫുജൈറ മാറി.
ഒരൊറ്റ മത്സ്യ വ്യാപാരി
”ഒരാള്‍ മാത്രമേ ഫുജൈറയില്‍ മത്സ്യം വില്‍ക്കുകയുള്ളൂ. ബംഗ്ലാദേശില്‍ നിന്നുള്ള ജാവേദ് എന്നായിരുന്നു അവന്റെ പേര്. ഏതാനും വര്‍ഷങ്ങള്‍ക്ക് മുമ്പ് അദ്ദേഹം അന്തരിച്ചു. അദ്ദേഹം മത്സ്യം വിറ്റ അതേ സ്ഥലത്ത്, ഞങ്ങള്‍ക്ക് ഇപ്പോള്‍ തിരക്കേറിയ മത്സ്യ മാര്‍ക്കറ്റുണ്ട്, ”ഹൈദരി പറഞ്ഞു.
”ഫുജൈറയില്‍ കുന്നുകളും കാടുകളും തരിശായ ഭൂമിയും ഉണ്ടായിരുന്നു, കല്‍ബയിലൂടെ കടന്നുപോകുന്ന ഒമാനിലേക്കുള്ള ഒറ്റപ്പാത, ഒരിക്കല്‍ പ്രൗഢിയോടെ നിന്നിരുന്ന സെന്‍ട്രല്‍ വാച്ച് ടവര്‍ എന്നിവ ഇപ്പോള്‍ വിദൂരമായ ഓര്‍മ്മകളാണ്, ”ഹൈദരി കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.
ദീര്‍ഘദൂര യാത്രകള്‍ മുതല്‍ ചെറിയ ഡ്രൈവുകള്‍ വരെ, ചെറിയ കടകള്‍ മുതല്‍ മാളുകള്‍ വരെ, തറനിരപ്പിലുള്ള വീടുകള്‍ മുതല്‍ ഉയരമുള്ള കെട്ടിടങ്ങള്‍ വരെ, വര്‍ഷങ്ങളായി ഫുജൈറ എങ്ങനെ വികസിച്ചുവെന്നും യുഎഇയിലെ നഗരങ്ങള്‍ ലോകോത്തര മഹാനഗരമായി മാറിയതെങ്ങനെയെന്നും ഹൈദരി സാക്ഷ്യം വഹിച്ചു.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *