seed clouding dubai : യുഎഇ നിവാസികള്‍ക്ക് മികച്ച കാലാവസ്ഥ ആസ്വദിക്കാം; 2024 ല്‍ യുഎഇയില്‍ കൂടുതല്‍ മഴ? - Pravasi Vartha UAE

seed clouding dubai : യുഎഇ നിവാസികള്‍ക്ക് മികച്ച കാലാവസ്ഥ ആസ്വദിക്കാം; 2024 ല്‍ യുഎഇയില്‍ കൂടുതല്‍ മഴ?

മുന്‍ വര്‍ഷങ്ങളെ അപേക്ഷിച്ച്, 2023 ഡിസംബറില്‍ യു.എ.ഇയില്‍ പതിവിലും കുറവ് മഴയാണ് ലഭിച്ചത്, ഇത് നേരിയ ശൈത്യത്തിലേക്ക് നയിച്ചിരുന്നു. എന്നാല്‍, 2024-ല്‍ ക്ലൗഡ് സീഡിംഗ് seed clouding dubai പ്രവര്‍ത്തനങ്ങളുടെ തുടര്‍ച്ചയോടെ, കാലാവസ്ഥയില്‍ മികച്ച മാറ്റങ്ങള്‍ ഉണ്ടാകാന്‍ സാധ്യതയുണ്ട്. യുഎഇയിലെ വാർത്തകളും വിവരങ്ങളു തത്സമയം അറിയുവാൻ വാട്ട്‌സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പൽ അംഗമാകുക https://chat.whatsapp.com/EiAuxn8E7RW8oHdnYzC7r4
യുഎഇയിലെ ക്ലൗഡ് സീഡിംഗ് ഓരോ വര്‍ഷവും കുറഞ്ഞത് 15 ശതമാനം അധിക മഴ ഉത്പാദിപ്പിക്കുന്നു, ഈ സീഡിംഗ് പ്രവര്‍ത്തനങ്ങളില്‍ നിന്ന് 84 മുതല്‍ 419 ദശലക്ഷം ക്യുബിക് മീറ്റര്‍ വരെ ഉപയോഗയോഗ്യമായ ജലം ലഭിക്കുന്നുണ്ട്.
നാഷണല്‍ സെന്റര്‍ ഓഫ് മെറ്റീരിയോളജിയിലെ (NCM) കാലാവസ്ഥാ വിദഗ്ധനായ ഡോ. അഹമ്മദ് ഹബീബ്, ഈ വര്‍ഷം മഴ വര്‍ദ്ധന പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ നടത്തിയ പ്രത്യേക മേഖലകളെ വിവരിച്ചുകൊണ്ട് യുഎഇയില്‍ നടന്നുകൊണ്ടിരിക്കുന്ന ക്ലൗഡ് സീഡിംഗ് ശ്രമങ്ങളൈ കുറിച്ച് സംസാരിച്ചു.
യുഎഇയുടെ വടക്കന്‍ പ്രദേശങ്ങളില്‍, പ്രത്യേകിച്ച് ഹത്ത, അല്‍ ഐനിന്റെ വടക്കുള്ള ചില പ്രദേശങ്ങള്‍, ഫുജൈറയുടെ ചില ഭാഗങ്ങള്‍ എന്നിവിടങ്ങളില്‍ ഞങ്ങള്‍ ക്ലൗഡ് സീഡിംഗ് പ്രവര്‍ത്തനം നടത്തിയിരുന്നു. തല്‍ഫലമായി, തിങ്കള്‍, ചൊവ്വ ദിവസങ്ങളില്‍ രാജ്യത്തിന്റെ വടക്കന്‍ മേഖലയില്‍ ഇടയ്ക്കിടെ നേരിയ മഴയ്ക്കൊപ്പം മേഘാവൃതവും ഉണ്ടായിരുന്നുവെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

യുഎഇയില്‍ വാഹനമോടിക്കുന്നവര്‍ക്ക് ഒരു സന്തോഷ വാര്‍ത്ത

ചൂടുള്ള ശൈത്യകാലം
‘രാജ്യത്ത് മഴ ലഭിച്ചെങ്കിലും മുന്‍ വര്‍ഷങ്ങളില്‍ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമായി കനത്ത മഴ ലഭിച്ചില്ല. ഡിസംബറില്‍ ശരാശരി മഴ കുറഞ്ഞു. രണ്ട് ഉപരിതലത്തെയും ബാധിക്കുന്ന സിസ്റ്റം മര്‍ദ്ദമാണ് ഇതിന് കാരണം. മുന്‍ വര്‍ഷങ്ങളില്‍, നവംബറിനും ജനുവരിക്കും ഇടയില്‍, രാജ്യത്ത് ഉയര്‍ന്ന തോതിലുള്ള മഴ ലഭിച്ചു, ഈ സമയപരിധിയില്‍ 2022 ല്‍ അസ്ഥിരമായ കാലാവസ്ഥയിലേക്ക് നയിച്ചു.” 2023 ഡിസംബറില്‍ ലഭിച്ച കുറഞ്ഞ മഴയെ കുറിച്ച് പറഞ്ഞു.
”ഈ വര്‍ഷം മൊത്തത്തില്‍ ചൂടില്‍ നേരിയ വര്‍ധനയുണ്ടായി, താപനില സാധാരണ ശരാശരിയെ മറികടക്കുന്നു. എന്നിരുന്നാലും, ചില പ്രദേശങ്ങള്‍ ഈ രീതി പിന്തുടര്‍ന്നിട്ടില്ല, താരതമ്യേന തണുത്ത അവസ്ഥയും അനുഭവപ്പെടുന്നുണ്ട്.” ഹബീബ് പറഞ്ഞു. 2023-ല്‍ സൗദി അറേബ്യയിലും അതിന്റെ സമീപ പ്രദേശങ്ങളിലും മഴയുടെ സാധ്യത പ്രതീക്ഷ നല്‍കുന്നതായി തോന്നി. എന്നാല്‍ രാജ്യത്ത് നീണ്ടുനില്‍ക്കുന്ന ഉയര്‍ന്ന മര്‍ദ്ദം കാരണം, ഈ മേഖലയിലുടനീളം മഴ പെയ്യുന്ന മേഘങ്ങളുടെ വ്യാപനത്തിന് തടസ്സമായെന്ന് അദ്ദേഹം ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.
ജല സുരക്ഷ
ജല ദൗര്‍ലഭ്യ പ്രശ്നങ്ങള്‍ പരിഹരിക്കുന്നതില്‍ യുഎഇയുടെ നൂതനമായ പരിഹാരമാണ് ക്ലൗഡ് സീഡിംഗ്. യുഎഇ പ്രസിഡന്‍ഷ്യല്‍ കാര്യ മന്ത്രാലയം ആരംഭിച്ച ക്ലൗഡ് സീഡിംഗ്, മഴ മെച്ചപ്പെടുത്തല്‍ ഗവേഷണം ഉത്തേജിപ്പിക്കുന്നതിനും ജലസുരക്ഷ മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതിനുമായി യുഎഇ റിസര്‍ച്ച് പ്രോഗ്രാം ഫോര്‍ റെയിന്‍ എന്‍ഹാന്‍സ്മെന്റ് സയന്‍സിന്റെ നാഷണല്‍ സെന്റര്‍ ഓഫ് മെറ്റീരിയോളജി (NCM) ആണ് നിയന്ത്രിക്കുന്നത്.
മേഘങ്ങളില്‍ ചില മൂലകങ്ങളെ പരിചയപ്പെടുത്തുന്നതിലൂടെ, ക്ലൗഡ് സീഡിംഗ് കൃത്രിമമായി മഴ വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കുന്നു, ഇത് ഗാര്‍ഹിക, വ്യാവസായിക ഉപയോഗത്തിനും കൃഷിക്കും ജലസ്രോതസ്സുകള്‍ വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കുന്നു. രാഷ്ട്രം, ഓരോ വര്‍ഷവും ശരാശരി 900 മണിക്കൂറിലധികം ക്ലൗഡ് സീഡിംഗ് ദൗത്യങ്ങള്‍ നടത്തുന്നുണ്ട്. നാഷണല്‍ സെന്റര്‍ ഓഫ് മെറ്റീരിയോളജിയിലെ (NCM) കാലാവസ്ഥാ നിരീക്ഷകരും വിദഗ്ധരും കൈകാര്യം ചെയ്യുന്ന സംഘടിത പരിശീലനമാണിത്. കാലാവസ്ഥാ വിശകലനം, ആസൂത്രണം, നിര്‍വ്വഹണം, നിരീക്ഷണം തുടങ്ങിയ വിശദമായ ഘട്ടങ്ങള്‍ ഈ പ്രക്രിയയില്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്നുണ്ട്.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *