expat family : നാല് തലമുറകള്‍ക്ക് അഭിവൃദ്ധി നല്‍കിയ അത്ഭുതകരമായ രാജ്യം; യുഎഇ രൂപീകരിക്കുന്നതിന് മുമ്പ് ഇവിടെയെത്തിയ ഇന്ത്യന്‍ പ്രവാസി കുടുംബം സംസാരിക്കുന്നു - Pravasi Vartha PRAVASI

expat family : നാല് തലമുറകള്‍ക്ക് അഭിവൃദ്ധി നല്‍കിയ അത്ഭുതകരമായ രാജ്യം; യുഎഇ രൂപീകരിക്കുന്നതിന് മുമ്പ് ഇവിടെയെത്തിയ ഇന്ത്യന്‍ പ്രവാസി കുടുംബം സംസാരിക്കുന്നു

യുഎഇ രൂപീകരിക്കുന്നതിന് മുമ്പ് ഇവിടെയെത്തിയ ഇന്ത്യന്‍ പ്രവാസി കുടുംബമാണ് സുരേഷ് ലക്ഷ്മിചന്ദ് ഷാഹോളിയുടേത്. 1948-ല്‍ യുഎഇ രൂപീകരിക്കുന്നതിന് മുമ്പുതന്നെ ഇവിടെയെത്തിയ അദ്ദേഹത്തിന്റെ പിതാവ് ലക്ഷ്മിചന്ദ് മോഹന്‍ലാല്‍ ഷാഹോലിയയാണ് നാല് തലമുറകള്‍ക്ക് അഭിവൃദ്ധി നല്‍കുന്നതിനുള്ള വിത്ത് പാകിയത് expat family .
പന്ത്രണ്ടാം വയസ്സില്‍ ഇവിടെയെത്തിയ സുരേഷ്, താന്‍ ഇരുന്ന ഗോള്‍ഡ് സൂക്കില്‍ നിന്ന് അധികം അകലെയല്ലാതെ പിതാവ് ദുബായിലെ ആദ്യത്തെ ജ്വല്ലറി സ്ഥാപിച്ചപ്പോള്‍ ഇവിടെ വേരുറപ്പിച്ച മുന്‍ തലമുറയുടെ പൈതൃകത്തെ കുറിച്ച് അനുസ്മരിച്ചു. 52-ാം ദേശീയ ദിനം ആഘോഷിക്കുമ്പോള്‍, നമ്മുടെ നാല് തലമുറകള്‍ അഭിവൃദ്ധി പ്രാപിച്ച ഈ അത്ഭുതകരമായ രാജ്യത്തോട് ഞങ്ങള്‍ വളരെയധികം കടപ്പെട്ടിരിക്കുന്നുവെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു,
‘ഞാന്‍ ഇപ്പോഴും ഓര്‍ക്കുന്നു, മുമ്പ് ബോംബെ എന്നറിയപ്പെട്ടിരുന്ന മുംബൈയില്‍ നിന്ന് ഒരു കപ്പലില്‍ ഞാന്‍ എന്റെ മാതാപിതാക്കളോടൊപ്പം കടല്‍ യാത്ര ചെയ്തു,’ അമ്മയുടെ പാസ്പോര്‍ട്ടില്‍ എന്റെ പേര് ഉള്‍പ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. ആ കാലയളവില്‍, ആളുകള്‍ക്ക് വ്യക്തിഗത പാസ്പോര്‍ട്ടുകളൊന്നും ഉണ്ടായിരുന്നില്ല, പകരം, എന്റെ പേര് എന്റെ അമ്മയുടെ പാസ്പോര്‍ട്ടില്‍ ഉള്‍പ്പെടുത്തി,” ദീര്‍ഘകാല ഇന്ത്യന്‍ പ്രവാസി കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.
ബസ്തകിയയിലെ പ്രശസ്തരായ വര്‍ക്കി കുടുംബത്തിലെ മുതിര്‍ന്ന അധ്യാപകര്‍ സ്ഥാപിച്ച ഉദ്ഘാടന സ്‌കൂളില്‍ ചേര്‍ത്തു. തന്റെ ആദ്യ വര്‍ഷങ്ങളില്‍, സ്‌കൂളില്‍ നിന്ന് മടങ്ങിയെത്തിയ സുരേഷ്, സ്വര്‍ണ്ണവ്യാപാരത്തിന്റെ സൂക്ഷ്മതകള്‍ ശ്രദ്ധാപൂര്‍വം പഠിച്ചുകൊണ്ട് വര്‍ക്ക് ഷോപ്പില്‍ മണിക്കൂറുകളോളം ചെലവഴിച്ചു.”ആറ് സഹോദരന്മാരില്‍ മൂത്തയാളെന്ന നിലയില്‍ ഞാന്‍ ജ്വല്ലറി ഡിസൈനിലേക്ക് എന്റെ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിച്ചു. ‘യുഎഇ വൈസ് പ്രസിഡന്റും പ്രധാനമന്ത്രിയും ദുബായ് ഭരണാധികാരിയുമായ ഹിസ് ഹൈനസ് ഷെയ്ഖ് മുഹമ്മദ് ബിന്‍ റാഷിദ് അല്‍ മക്തൂമിന്റെ അമ്മ ഉള്‍പ്പെടെയുള്ള റോയല്‍സിന് ഞങ്ങള്‍ നിര്‍മ്മിച്ച ആഭരണങ്ങള്‍ വിതരണം ചെയ്തിരുന്നു. എന്റെ അച്ഛനും കുടുംബവും ബര്‍ ദുബായിലെ (അന്നത്തെ) അബ്ര മാര്‍ക്കറ്റിലെ ചെറിയ വര്‍ക്ക്‌ഷോപ്പിലാണ് അതിമനോഹരമായ ആഭരണങ്ങള്‍ ഉണ്ടാക്കുന്നത്. ആഭരണങ്ങള്‍ സബീല്‍ കൊട്ടാരത്തില്‍ നേരിട്ട് എത്തിക്കാന്‍ അച്ഛന്‍ എന്നോട് ആവശ്യപ്പെടാറുണ്ടെന്ന് ഗുജറാത്തിലെ രാജ്കോട്ട് സ്വദേശി പറയുന്നു.

യുഎഇയില്‍ വാഹനമോടിക്കുന്നവര്‍ക്ക് ഒരു സന്തോഷ വാര്‍ത്ത

ഒറ്റ അക്ക വ്യാപാര ലൈസന്‍സ്
1960-കളില്‍, തഴച്ചുവളരുന്ന സ്വര്‍ണ്ണവ്യാപാരത്തിന്റെ കേന്ദ്രമായി ദുബായ് ഉയര്‍ന്നുവന്നു, 1968-ല്‍ സ്വര്‍ണ്ണ ഇറക്കുമതി 56 മില്യണ്‍ പൗണ്ടിലെത്തി. ഇന്ത്യയില്‍ നിന്നുള്ള അസംസ്‌കൃത വസ്തുക്കള്‍ സംഭരിച്ചുകൊണ്ട് ആഭരണനിര്‍മ്മാണത്തിലേക്ക് കുടുംബം പ്രവേശിച്ചു എന്ന് മാത്രമല്ല, തുടര്‍ന്നുള്ള തലമുറകളും അവരുടെ ബന്ധുക്കളും ആധുനിക റീട്ടെയില്‍ രംഗത്തേക്ക് കടക്കുകയും ചെയ്തു. 1960-കളുടെ തുടക്കത്തില്‍ അബ്ര മാര്‍ക്കറ്റില്‍ ആദ്യത്തെ ജ്വല്ലറി ആരംഭിച്ചതിന് ശേഷം ഈ കടകള്‍ക്ക് ലൈസന്‍സ് ലഭിക്കാന്‍ തുടങ്ങി. അക്കാലത്തെ ഒറ്റ അക്ക ട്രേഡ് ലൈസന്‍സിന്റെ റെക്കോര്‍ഡ് ഞങ്ങളുടെ പക്കലുണ്ട്, അത് നമ്പര്‍ 7 ആണ്, ഞങ്ങളുടെ പോസ്റ്റ് ബോക്സ് നമ്പര്‍ 197 ആയിരുന്നു. ഞാന്‍ ഇത് ഇപ്പോഴും ഓര്‍ക്കുന്നു,” അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.
ദ്രുതഗതിയിലുള്ള മാറിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്ന സാഹചര്യങ്ങളും വ്യവസായത്തിലെ പുതിയ ആളുകളുടെ ആവിര്‍ഭാവവും കാരണം കുടുംബം ജ്വല്ലറിയിലേക്ക് വ്യാപിക്കുകയും വര്‍ക്ക് ഷോപ്പ് ബിസിനസ്സ് അവസാനിപ്പിക്കുകയും ചെയ്തു.
സ്ത്രീകളുടെ ജീവിതം
ഭര്‍ത്താവിന്റെ അരികിലിരുന്ന്, 66 വയസ്സുള്ള സ്ത്രീ അക്കാലത്തെ സ്ത്രീകളുടെ ജീവിതത്തെ കുറിച്ച് സംസാരിച്ചു. ”ഞങ്ങള്‍ ഒരുകാലത്ത് 100 പേരടങ്ങുന്ന കുടുംബമായിരുന്നു, ഞങ്ങള്‍ മീന ബസാര്‍ ഏരിയയില്‍ നിരവധി വില്ലകളിലായി താമസിച്ചിരുന്നു. ഭര്‍ത്താക്കന്മാര്‍ ജോലിക്ക് പോകുകയും ഞങ്ങള്‍ വീട്ടുജോലികള്‍ ചെയ്യുമായിരുന്നു. ദുബായി ഇന്നത്തേതില്‍ നിന്ന് വളരെ വ്യത്യസ്തമായിരുന്നു, ജീവിതം ലളിതമായിരുന്നു,” കുന്ദന്‍ബാല സുരേഷ് ഷാഹോലിയ പറഞ്ഞു.
”ബര്‍ ദുബായ് കഴിഞ്ഞ്, ദുബായ് ക്രീക്കിലേക്ക് പോകുന്ന സ്ഥലമെല്ലാം മരുഭൂമിയായിരുന്നു. വേള്‍ഡ് ട്രേഡ് സെന്റര്‍ നിര്‍മ്മിച്ചത് 1985-ല്‍ ആണ്. അവിടെ നിന്ന് പുറത്തുകടന്നാല്‍ കാണുന്നത് അബുദാബിയിലേക്കുള്ള വഴിയാണ്, അത് മുഴുവന്‍ ഇരുട്ടായിരുന്നു അത്, ഇന്നത്തെ ഷെയ്ഖ് സായിദ് റോഡ്” അവര്‍ കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.

യുഎഇയിലെ വാർത്തകളും തൊഴിൽ അവസരങ്ങളും അതിവേഗം അറിയാൻ വാട്സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാവുക https://chat.whatsapp.com/JxRiqR7KGM35HvbbRMSFHo

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *