electric scooter motor : യുഎഇ: ആയിരക്കണക്കിന് യാത്രക്കാര്‍ക്ക് അനുഗ്രഹമായി ഇ-സ്‌കൂട്ടറുകള്‍, അക്കൂട്ടത്തില്‍ ശല്യക്കാരും; ശ്രദ്ധിക്കാം ഇക്കാര്യങ്ങള്‍ - Pravasi Vartha DUBAI

electric scooter motor : യുഎഇ: ആയിരക്കണക്കിന് യാത്രക്കാര്‍ക്ക് അനുഗ്രഹമായി ഇ-സ്‌കൂട്ടറുകള്‍, അക്കൂട്ടത്തില്‍ ശല്യക്കാരും; ശ്രദ്ധിക്കാം ഇക്കാര്യങ്ങള്‍

കുറച്ച് വര്‍ഷങ്ങള്‍ക്ക് മുമ്പ്, ദുബായ് നിവാസിയായ ആബെക്ക് ജോലിക്ക് പോകാന്‍ വീട്ടില്‍ നിന്ന് അടുത്തുള്ള മെട്രോ സ്റ്റേഷനിലേക്ക് 2 കിലോമീറ്റര്‍ നടക്കേണ്ടിവരാറുണ്ടായിരുന്നു. അദ്ദേഹത്തിന് നടത്തം ഒരു വെല്ലുവിളിയായിരുന്നു, പ്രത്യേകിച്ച് കടുത്ത വേനല്‍ ചൂടില്‍. ഇപ്പോള്‍, ഇ-സ്‌കൂട്ടര്‍ electric scooter motor ലഭിച്ചതിന് ശേഷം അദ്ദേഹത്തിന്റെ ദൈനംദിന യാത്ര കൂടുതല്‍ സൗകര്യപ്രദമായി. വാർത്തകളും വിവരങ്ങളു തത്സമയം അറിയുവാൻ വാട്ട്‌സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പൽ അംഗമാകുക https://chat.whatsapp.com/FyBPePglCnsDWrIz62s5J9 
അദ്ദേഹത്തെപ്പോലെ, പല നിവാസികളും ഈ ജനപ്രിയ ‘ലാസ്റ്റ്-മൈല്‍ ഗ്രീന്‍ മൊബിലിറ്റി സൊല്യൂഷന്‍’ കൂടുതലായി ഉപയോഗിക്കുന്നത് അതിന്റെ പ്രായോഗികത കാരണമാണ്. യാത്രക്കാര്‍ക്ക് ചെറിയ ദൂരങ്ങള്‍ വേഗത്തില്‍ സഞ്ചരിക്കാനുള്ള ഒരു മാര്‍ഗമാണിത്. കൂടാതെ, പ്രായോഗികമായി, നടത്തത്തെ അപേക്ഷിച്ച് അധികം വിയര്‍ക്കാതെ പെട്ടെന്ന് എത്തിച്ചേരാന്‍ ഇ-സ്‌കൂട്ടര്‍ സഹായിക്കും.
ബാറ്ററിയില്‍ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഇ-സ്‌കൂട്ടറുകള്‍ ആയിരക്കണക്കിന് യാത്രക്കാര്‍ക്ക് അനുഗ്രഹമാണ്. മെട്രോ ട്രെയിനുകള്‍ക്കുള്ളില്‍ അനുവദനീയമാണെങ്കിലും നിയുക്ത ലഗേജ് ഏരിയയില്‍ സൂക്ഷിക്കേണ്ടതുണ്ട്. അതിനാല്‍ പല താമസക്കാരും പൊതുഗതാഗത യാത്രകളില്‍ ഇ-സ്‌കൂട്ടറുകളും സൈക്കിളുകളും ഉപയോഗിക്കുന്നുണ്ട്.
റോഡ്സ് ആന്‍ഡ് ട്രാന്‍സ്പോര്‍ട്ട് അതോറിറ്റി (ആര്‍ടിഎ) കഴിഞ്ഞ വര്‍ഷം വാടകയ്ക്ക് ഉപയോഗിക്കുന്ന ഇ-സ്‌കൂട്ടറുകള്‍ ഒരു മില്യണ്‍ യാത്രകള്‍ രേഖപ്പെടുത്തിയതായി മാര്‍ച്ചില്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തിരുന്നു. ഇത് 2021-ല്‍ നടത്തിയ റൈഡുകളുടെ എണ്ണം ഇരട്ടിയാക്കി. സുരക്ഷയ്ക്കായി നഗരത്തിലുടനീളം ട്രാക്കുകളും നിയുക്ത സോണുകളും നിയുക്തമാക്കിയിട്ടുണ്ട്.
ചിലര്‍ക്ക് ശല്യം
ഇ-സ്‌കൂട്ടറുകള്‍ നടപ്പാതകളും റോഡുകളും അലങ്കോലപ്പെടുത്തുന്നുവെന്ന് പറയുന്ന വിമര്‍ശകരുണ്ട്. ഇ-സ്‌കൂട്ടറുകള്‍ കാല്‍നടയാത്രക്കാര്‍ക്ക്, പ്രത്യേകിച്ച് പ്രായമായവര്‍ക്ക് ഉയര്‍ത്തുന്ന അപകടസാധ്യതയാണ് മറ്റൊരു ആശങ്ക.
”പരസ്പരം മത്സരിക്കുന്ന മോശമായി പെരുമാറുന്ന ചില ഇ-സ്‌കൂട്ടര്‍ ഉപയോക്താക്കളെ എനിക്ക് അറിയാം. സ്ട്രീറ്റ് കടക്കുമ്പോള്‍ റെഡ് ലൈറ്റുകള്‍ മറിക്കടക്കുന്നവരുണ്ട്. ചിലര്‍ ഹെഡ്ഫോണുകള്‍ ധരിക്കുകയും ചുറ്റുപാടുകളെ അവഗണിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.’അല്‍ ബര്‍ഷയില്‍ താമസിക്കുന്ന മാര്‍ത്ത പറഞ്ഞു: ”ഒരു ഇടുങ്ങിയ തിരക്കുള്ള സ്ട്രീറ്റിലൂടെ വേഗത്തില്‍ ഓടിക്കൊണ്ടിരുന്ന ഒരു റൈഡര്‍ എന്നെ ഇടിച്ചിട്ട സംഭവവും ഉണ്ടായി,” അവള്‍ കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.
അപകടകരമായ യാത്ര
കഴിഞ്ഞ എട്ട് മാസത്തിനിടെ ദുബായിലുടനീളം നിരവധി ഇ-സ്‌കൂട്ടര്‍ അപകടങ്ങളില്‍ അഞ്ച് പേര്‍ മരിക്കുകയും 29 പേര്‍ക്ക് പരിക്കേല്‍ക്കുകയും ചെയ്തതായി ഒക്ടോബര്‍ 24 ന് ദുബായ് പോലീസ് അറിയിച്ചിരുന്നു. റോഡ് സുരക്ഷാ ചട്ടങ്ങള്‍ പാലിക്കാന്‍ റൈഡറുകളോടുള്ള ആഹ്വാനം അധികാരികള്‍ ശക്തമായി ആവര്‍ത്തിച്ചു, തെരുവുകള്‍ സജീവമായി നിരീക്ഷിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് അവര്‍ പറഞ്ഞു. ഈ വര്‍ഷം ജനുവരി മുതല്‍ ആഗസ്ത് വരെ 10,031 പിഴകള്‍ പിഴച്ച റൈഡര്‍മാര്‍ക്കെതിരെ ചുമത്തിയിട്ടുണ്ട്.
ഇ-സ്‌കൂട്ടറുകളുടെ ‘അനുചിതമായ ഉപയോഗം’ കാരണം 32 അപകടങ്ങളും രേഖപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. പരിക്കുകളില്‍ രണ്ടെണ്ണം ഗുരുതരവും 14 മിതമായതും 13 എണ്ണം നിസ്സാരവുമാണ്. അണ്ടര്‍പാസ് ഉള്‍പ്പെടെയുള്ള പ്രധാന റോഡുകളില്‍ ഇ-സ്‌കൂട്ടറുകള്‍ ഓടിക്കുന്നതാണ് സാധാരണ നിയമലംഘനങ്ങളില്‍ ചിലതെന്ന് ദുബായ് പോലീസ് പറഞ്ഞു.
സ്വന്തം അല്ലെങ്കില്‍ മറ്റുള്ളവരുടെ ജീവന്‍ അപകടത്തിലാക്കുന്ന യാത്രക്കാര്‍ക്ക് 300 ദിര്‍ഹം വരെ പിഴ ചുമത്തുമെന്ന് ട്രാഫിക് ഡിപ്പാര്‍ട്ട്മെന്റ് ഡയറക്ടര്‍ മേജര്‍ ജനറല്‍ സെയ്ഫ് മുഹൈര്‍ അല്‍ മസ്റൂയി പറഞ്ഞു. മറ്റ് ലംഘനങ്ങള്‍ക്ക് മറ്റ് അനുബന്ധ പിഴകളും ഉണ്ട്.
ട്രാഫിക് നിയമങ്ങള്‍ പാലിക്കുക, നിയുക്ത പാതകള്‍ പാലിക്കുക, മണിക്കൂറില്‍ 60 കിലോമീറ്ററില്‍ കൂടുതല്‍ വേഗതയുള്ള റോഡുകള്‍ ഒഴിവാക്കുക, ഹെല്‍മെറ്റുകളും റിഫ്‌ലക്റ്റീവ് ജാക്കറ്റുകളും ധരിക്കുക, ട്രാഫിക് ലൈറ്റുകളും മറ്റ് റോഡ് അടയാളങ്ങളും പാലിക്കുക, മുന്‍വശത്ത് തിളങ്ങുന്ന വെള്ളയും പ്രതിഫലിക്കുന്ന ലൈറ്റുകളും ഇ. സ്‌കൂട്ടറുകളില്‍ ഘടിപ്പിക്കാന്‍ അദ്ദേഹം റൈഡറുകളോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു. പിന്നില്‍ കടും ചുവപ്പ്, പ്രതിഫലന ലൈറ്റുകള്‍. ബ്രേക്കുകളും പരിശോധിക്കുക.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *