pediatrician doctor : യുഎഇ: അഞ്ച് സെന്റീമീറ്റര്‍ നീളമുള്ള പിന്‍ വിഴുങ്ങി പിഞ്ചുകുഞ്ഞ്; കുടലിലും കരളിലും തുളച്ചുകയറി, ഒടുവില്‍ രക്ഷിച്ചത് ഇങ്ങനെ - Pravasi Vartha UAE

pediatrician doctor : യുഎഇ: അഞ്ച് സെന്റീമീറ്റര്‍ നീളമുള്ള പിന്‍ വിഴുങ്ങി പിഞ്ചുകുഞ്ഞ്; കുടലിലും കരളിലും തുളച്ചുകയറി, ഒടുവില്‍ രക്ഷിച്ചത് ഇങ്ങനെ

അഞ്ച് സെന്റീമീറ്റര്‍ നീളമുള്ള പിന്‍ വിഴുങ്ങി പിഞ്ചുകുഞ്ഞ്. അബദ്ധത്തില്‍ പിന്‍ വിഴുങ്ങിയ തമീം എന്ന 18 മാസം പ്രായമുള്ള പിഞ്ചുകുഞ്ഞിന് അപകടകരമായ സാഹചര്യം നേരിടേണ്ടി വന്നു. മൂര്‍ച്ചയുള്ള പിന്‍ കുടലിലും കരളിലും തുളച്ചുകയറി. സംഭവം നടന്ന് ഏകദേശം 48 മണിക്കൂറിന് ശേഷം തമീം വയറ്റില്‍ മുറുകെപ്പിടിച്ച് കരയുന്ന കണ്ടപ്പോഴാണ് മാതാപിതാക്കള്‍ക്ക് ഇക്കാര്യം മനസിലായത്. വാർത്തകളും വിവരങ്ങളു തത്സമയം അറിയുവാൻ വാട്ട്‌സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പൽ അംഗമാകുക https://chat.whatsapp.com/HvtDqiz0DSf73aDUi6ujV7
തുടര്‍ന്ന് ആശുപത്രിയില്‍ പ്രവേശിപ്പിച്ച കുഞ്ഞിന് അടിയന്തിര വൈദ്യസഹായം pediatrician doctor ആവശ്യമായിരുന്നു, മാതാപിതാക്കള്‍ ആദ്യം അടുത്തുള്ള മെഡിക്കല്‍ സ്ഥാപനത്തിലെ ഡോക്ടര്‍മാരുമായി കണ്ടു. തുടര്‍ന്ന് ഒരു പീഡിയാട്രിക് സര്‍ജനെ കാണാന്‍ അവര്‍ ഉപദേശിച്ചു. ശേഷം തമീമിനെ തുംബെ യൂണിവേഴ്സിറ്റി ഹോസ്പിറ്റലില്‍ എത്തിച്ചു, അവിടെ സിടി സ്‌കാന്‍ നടത്തി പിന്‍ എവിടെയാണെന്ന് കൃത്യമായി കണ്ടെത്തി.
അജ്മാനിലെ തുംബെ യൂണിവേഴ്സിറ്റി ഹോസ്പിറ്റലിലെ പീഡിയാട്രിക് സര്‍ജനായ ഡോ.മുഫീഖ് ഗജ്ധറും സംഘവും ചേര്‍ന്ന് നിര്‍ണ്ണായകമായ ലാപ്രോട്ടമി ശസ്ത്രക്രിയ നടത്തി പിന്‍ നീക്കം ചെയ്തു. ‘5 സെന്റീമീറ്റര്‍ നീളമുള്ള പിന്‍ കുട്ടിയുടെ കരളില്‍ തന്നെ തങ്ങിനില്‍ക്കുകയും അതിന്റെ മൂര്‍ച്ചയുള്ള അറ്റം കുടലിലൂടെ തുളച്ചുകയറുകയും ചെയ്തിരുന്നു. ഇത് സുപ്രധാന അവയവങ്ങളിലേക്ക് അണുബാധ പടരുന്നതിനും ചുറ്റുമുള്ള രക്തക്കുഴലുകള്‍ക്ക് കേടുപാടുകള്‍ വരുത്തുന്നതിനും ആന്തരിക രക്തസ്രാവം ഉണ്ടാക്കുന്നതിനും ഗുരുതരമായ അപകടസാധ്യത ഉയര്‍ത്തി. ഏത് സാഹചര്യത്തിലും, ഇതിന്റെ ഫലം മാരകമായേക്കാം, ലാപ്രോട്ടമി നടപടിക്രമത്തില്‍, മൂര്‍ച്ചയുള്ള പിന്‍ കണ്ടെത്തി നീക്കം ചെയ്യുന്നതിനായി വയറിലെ അവയവങ്ങള്‍ പരിശോധിച്ചു ”ഡോ ഗജ്ധര്‍ പറഞ്ഞു.
യുഎഇയിലെ ആശുപത്രികളില്‍ കുട്ടികള്‍ രാസവസ്തുക്കള്‍, മാഗ്‌നറ്റ് ബോളുകള്‍, ചെറിയ ഇലക്ട്രോണിക് വസ്തുക്കള്‍ എന്നിവ വിഴുങ്ങിയ നിരവധി കേസുകള്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. കഴിഞ്ഞ വര്‍ഷം, അല്‍ ഖാസിമി സ്ത്രീകളുടെയും കുട്ടികളുടെയും ആശുപത്രിയില്‍ ഒരു വര്‍ഷത്തിനിടെ 50 ലധികം ഇത്തരം കേസുകള്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തിരുന്നു. അവരില്‍ ചിലര്‍ക്ക് ദഹനവ്യവസ്ഥയ്ക്ക് ഗുരുതരമായ കേടുപാടുകള്‍ സംഭവിച്ചു. കുട്ടികള്‍ വിഴുങ്ങുന്ന ഏറ്റവും സാധാരണമായ വസ്തുക്കള്‍ ബാറ്ററികള്‍, കാന്തങ്ങള്‍, നഖങ്ങള്‍, ചിക്കന്‍ കാലുകള്‍ എന്നിവയാണ്.
പ്രത്യേകിച്ച് ചെറിയ വസ്തുക്കളുമായി ഇടപെടുമ്പോള്‍ ചൈല്‍ഡ് പ്രൂഫിംഗിന്റെയും ജാഗ്രതയോടെയുള്ള മേല്‍നോട്ടത്തിന്റെയും പ്രാധാന്യം ഡോ ഗജ്ധര്‍ ആവര്‍ത്തിച്ചു. 3 വയസ്സിന് താഴെയുള്ള കുട്ടികള്‍ക്ക് ചെറിയ ഭാഗങ്ങള്‍ അടങ്ങിയ കളിപ്പാട്ടങ്ങള്‍ നല്‍കുന്നതിനെതിരെ അദ്ദേഹം മുന്നറിയിപ്പ് നല്‍കി, ബാറ്ററിയില്‍ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന കളിപ്പാട്ടങ്ങളില്‍ സുരക്ഷിതമായി ഉറപ്പിച്ച ബാറ്ററി കവറുകളുടെ ആവശ്യകത ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു.
ഒരു കുട്ടിക്ക് അപ്രതീക്ഷിതമായി ശ്വാസംമുട്ടിയാല്‍ വൈദ്യോപദേശം തേടാന്‍ ഡോക്ടര്‍ ഗജ്ധര്‍ മാതാപിതാക്കളോട് അഭ്യര്‍ത്ഥിച്ചു, മേല്‍നോട്ടം, ചൈല്‍ഡ് പ്രൂഫിംഗ്, പ്രായത്തിനനുസരിച്ചുള്ള കളിപ്പാട്ടങ്ങള്‍, ചെറിയ വസ്തുക്കളുടെ സുരക്ഷിതമായ ഉപയോഗം, വിഴുങ്ങുന്നതിന്റെ അപകടങ്ങളെക്കുറിച്ച് കുട്ടികളെ ബോധവല്‍ക്കരിക്കുക തുടങ്ങി രക്ഷിതാക്കള്‍ക്കുള്ള സുരക്ഷാ ടിപ്പുകളും അദ്ദേഹം നല്‍കി.
സുരക്ഷാ ടിപ്പുകള്‍
കുട്ടിയെ എപ്പോഴും സൂക്ഷ്മമായി നിരീക്ഷിക്കുക, പ്രത്യേകിച്ച് അവര്‍ ചെറിയ വസ്തുക്കളുമായി കളിക്കുമ്പോഴോ ഭക്ഷണം കഴിക്കുമ്പോഴോ.
വീട് ചൈല്‍ഡ് പ്രൂഫ് ആണെന്ന് ഉറപ്പുവരുത്തുക, അപകടകരമായ വസ്തുക്കള്‍ കൈയെത്തും ദൂരത്ത് ഉണ്ടാകരുത്
കുട്ടിക്ക് പ്രായമാകുമ്പോള്‍ വസ്തുക്കളെ വായില്‍ വയ്ക്കുന്നതിന്റെ അപകടങ്ങളെക്കുറിച്ച് അവര്‍ക്ക് മനസ്സിലാക്കാന്‍ കഴിയും.
കളിപ്പാട്ടങ്ങള്‍ പ്രായത്തിന് അനുയോജ്യമാണെന്നും എളുപ്പത്തില്‍ വിഴുങ്ങാന്‍ കഴിയുന്ന ചെറിയ ഭാഗങ്ങള്‍ ഇല്ലാത്തതാണെന്നും ഉറപ്പാക്കുക.
നാണയങ്ങള്‍, മുത്തുകള്‍, ചെറിയ കളിപ്പാട്ടങ്ങള്‍, കാന്തങ്ങള്‍, ബാറ്ററികള്‍, മൂര്‍ച്ചയുള്ള വസ്തുക്കള്‍, മാര്‍ബിളുകള്‍ തുടങ്ങിയ ചെറിയ വസ്തുക്കള്‍ സുരക്ഷിതമായി സൂക്ഷിക്കുക.
നിങ്ങളുടെ കുട്ടി ഒരു വസ്തു വിഴുങ്ങിയിട്ടുണ്ടെന്ന് മനസിലായാല്‍ ഈ ഘട്ടങ്ങള്‍ പാലിക്കുക:
പിഞ്ചുകുഞ്ഞുങ്ങള്‍ എന്താണ് വിഴുങ്ങിയതെന്ന് തിരിച്ചറിയാന്‍ അവരെ സൂക്ഷ്മമായി നിരീക്ഷിക്കുക. പെട്ടെന്ന് എമര്‍ജന്‍സി റൂമിലേക്ക് കൊണ്ടുപോകുക.
കുട്ടിക്ക് ഭക്ഷണം നല്‍കാതിരിക്കുക. ഈ മുന്‍കരുതല്‍ വേര്‍തിരിച്ചെടുക്കല്‍ പ്രക്രിയയില്‍ ഡോക്ടര്‍മാരെ സഹായിക്കുന്നു.
വസ്തു സ്വയം വേര്‍തിരിച്ചെടുക്കാന്‍ ഒരിക്കലും ശ്രമിക്കരുത്. ഉടന്‍ വൈദ്യസഹായം തേടുക. ഇത്തരം സാഹചര്യങ്ങള്‍ സുരക്ഷിതമായി കൈകാര്യം ചെയ്യാന്‍ പ്രൊഫഷണലുകള്‍ക്ക് പരിശീലനം നല്‍കിയിട്ടുണ്ട്.
പരിഭ്രാന്തി ഒഴിവാക്കുക. ശ്വാസതടസ്സം, വയറുവേദന അല്ലെങ്കില്‍ നെഞ്ചുവേദന തുടങ്ങിയ അസ്വസ്ഥതകളാണ് ഇതിന്റെ ലക്ഷണങ്ങള്‍. നിങ്ങളുടെ കുട്ടി ഈ ലക്ഷണങ്ങളില്‍ ഏതെങ്കിലും പ്രകടിപ്പിക്കുകയാണെങ്കില്‍, ഉടന്‍ തന്നെ വൈദ്യസഹായം തേടുക.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *