corporate tax dubai 2023 : യുഎഇ കോര്‍പ്പറേറ്റ് നികുതി; ഉടന്‍ പ്രാബല്യത്തില്‍ വരുന്നു: നിങ്ങള്‍ അറിഞ്ഞിരിക്കേണ്ടതൊക്കെ ഇതാ - Pravasi Vartha UAE
corporate tax dubai 2023
Posted By editor Posted On

corporate tax dubai 2023 : യുഎഇ കോര്‍പ്പറേറ്റ് നികുതി; ഉടന്‍ പ്രാബല്യത്തില്‍ വരുന്നു: നിങ്ങള്‍ അറിഞ്ഞിരിക്കേണ്ടതൊക്കെ ഇതാ

യുഎഇയില്‍ കോര്‍പ്പറേറ്റ് നികുതി ഉടന്‍ പ്രാബല്യത്തില്‍ വരുന്നു. 375,000 ദിര്‍ഹവും അതില്‍ കൂടുതലും ലാഭമുള്ള കമ്പനികളില്‍ നിന്ന് ഒമ്പത് ശതമാനം കോര്‍പ്പറേറ്റ് നികുതി corporate tax dubai 2023 ഈടാക്കുമെന്ന് യുഎഇ കഴിഞ്ഞ വര്‍ഷം പ്രഖ്യാപിച്ചിരുന്നു. യുഎഇയുടെ കോര്‍പ്പറേറ്റ് നികുതി ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും കുറഞ്ഞ നികുതികളിലൊന്നായിരിക്കും. വാർത്തകളും വിവരങ്ങളും തത്സമയം അറിയുവാൻ വാട്ട്‌സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പൽ അംഗമാകുക https://chat.whatsapp.com/HFQBUlcPCGb9oJrW9jdiRm
കോര്‍പ്പറേഷനുകളുടെയും ബിസിനസ് ലാഭത്തിന്റെയും ഫെഡറല്‍ നികുതി 2023 ജൂണ്‍1നാണ് പ്രാബല്യത്തില്‍ വരുക. അതിനാല്‍ നികുതി രജിസ്‌ട്രേഷനായി എന്റോള്‍ ചെയ്യേണ്ടത് ആവശ്യമാണ്. കമ്പനികളും വ്യക്തികളും നികുതിയെക്കുറിച്ച് അറിഞ്ഞിരിക്കേണ്ട പൂര്‍ണ്ണമായ വിശദാംശങ്ങള്‍ ചുവടെയുണ്ട്.
എന്താണ് കോര്‍പ്പറേറ്റ് നികുതി?
കോര്‍പ്പറേറ്റ് ആദായനികുതി അല്ലെങ്കില്‍ ബിസിനസ് ലാഭനികുതി എന്ന് വിളിക്കപ്പെടുന്നു, ഇത് കോര്‍പ്പറേഷനുകളുടെയും മറ്റ് ബിസിനസുകളുടെയും അറ്റാദായത്തിന്മേല്‍ ചുമത്തുന്ന നേരിട്ടുള്ള നികുതിയാണ്.
കോര്‍പ്പറേറ്റ് നികുതി നിരക്ക് എന്താണ്?
375,000 ദിര്‍ഹത്തില്‍ കൂടുതലുള്ള നികുതി വരുമാനത്തിന് 9 ശതമാനം നിരക്കില്‍ നികുതി ചുമത്തും.
9% കോര്‍പ്പറേറ്റ് നികുതി നിരക്ക് ഉയര്‍ന്നതാണോ?
ഇല്ല. ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും കുറഞ്ഞ നിരക്കുകളില്‍ ഒന്നാണിത്. ചില രാജ്യങ്ങള്‍ ഏകദേശം 30 ശതമാനം കോര്‍പ്പറേറ്റ് നികുതി ചുമത്തിയിട്ടുണ്ട്.
എന്തുകൊണ്ടാണ് കോര്‍പ്പറേറ്റ് നികുതി ഈടാക്കുന്നത്?
രാജ്യത്തിന്റെ വികസനവും പരിവര്‍ത്തനവും ത്വരിതപ്പെടുത്തുന്നതിനാണ് നികുതി കൊണ്ടുവരുന്നത്. യുഎഇയുടെ ഇരട്ട നികുതി ഉടമ്പടികളുടെ വിപുലമായ ശൃംഖലയ്ക്കൊപ്പം അന്താരാഷ്ട്ര നിലവാരം പുലര്‍ത്തുന്ന മത്സരാധിഷ്ഠിത കോര്‍പ്പറേറ്റ് നികുതി വ്യവസ്ഥയുടെ ഉറപ്പ്, ബിസിനസ്സിനും നിക്ഷേപത്തിനുമുള്ള മുന്‍നിര അധികാരപരിധി എന്ന നിലയില്‍ യുഎഇയുടെ സ്ഥാനം ഉറപ്പിക്കും.
ആരാണ് കോര്‍പ്പറേറ്റ് നികുതിക്ക് വിധേയനാകുന്നത്?
ഈ നികുതി ”നികുതി വ്യക്തികള്‍ക്ക്” ബാധകമാണ് – അതായത് (1) യുഎഇ കമ്പനികള്‍ക്കും യുഎഇയില്‍ സംയോജിപ്പിക്കുകയോ ഫലപ്രദമായി കൈകാര്യം ചെയ്യുകയും നിയന്ത്രിക്കുകയും ചെയ്യുന്ന മറ്റ് നിയമപരമായ വ്യക്തികള്‍; (2) കാബിനറ്റ് തീരുമാനത്തില്‍ വ്യക്തമാക്കിയ പ്രകാരം യുഎഇയില്‍ ബിസിനസ് അല്ലെങ്കില്‍ ബിസിനസ്സ് പ്രവര്‍ത്തനം നടത്തുന്ന സ്വാഭാവിക വ്യക്തികള്‍ ; കൂടാതെ (3) യു.എ.ഇ.യില്‍ സ്ഥിരമായ സ്ഥാപനമുള്ള നോണ്‍ റെസിഡന്റ് ജുറിഡിക്കല്‍ വ്യക്തികള്‍ (വിദേശ നിയമപരമായ സ്ഥാപനങ്ങള്‍).
കോര്‍പ്പറേറ്റ് നികുതിയില്‍ നിന്ന് ആരെയാണ് ഒഴിവാക്കിയത്?
ധനമന്ത്രാലയത്തിന്റെ നിര്‍ദ്ദേശപ്രകാരം, താഴെപ്പറയുന്ന സ്ഥാപനങ്ങളെ കോര്‍പ്പറേറ്റ് ലാഭനികുതിയില്‍ നിന്ന് ഒഴിവാക്കിയിരിക്കുന്നു: സര്‍ക്കാരും സര്‍ക്കാര്‍ നിയന്ത്രിത സ്ഥാപനങ്ങളും; എക്സ്ട്രാക്റ്റീവ് ബിസിനസ്സുകളും നോണ്‍ എക്സ്ട്രാക്റ്റീവ് പ്രകൃതി വിഭവങ്ങളുടെ ബിസിനസുകളും; ഗുണനിലവാരമുള്ള പൊതു ആനുകൂല്യ സ്ഥാപനങ്ങള്‍; പൊതു അല്ലെങ്കില്‍ സ്വകാര്യ പെന്‍ഷന്‍, സാമൂഹിക സുരക്ഷാ ഫണ്ടുകള്‍; യോഗ്യതയുള്ള നിക്ഷേപ ഫണ്ടുകള്‍; ഗവണ്‍മെന്റ് നിയന്ത്രിത സ്ഥാപനത്തിന്റെ പൂര്‍ണ്ണ ഉടമസ്ഥതയിലുള്ളതും നിയന്ത്രിതവുമായ യുഎഇ അനുബന്ധ സ്ഥാപനങ്ങള്‍; യോഗ്യതയുള്ള നിക്ഷേപ ഫണ്ട്, അല്ലെങ്കില്‍ പൊതു, സ്വകാര്യ പെന്‍ഷന്‍ അല്ലെങ്കില്‍ സാമൂഹിക സുരക്ഷാ ഫണ്ട്; ലിക്വിഡേഷന്‍ അല്ലെങ്കില്‍ അവസാനിപ്പിക്കലിന് വിധേയമാകുന്ന ബിസിനസ്സ്; ലൈസന്‍സിംഗ് ആവശ്യകതകളില്ലാതെ തൊഴില്‍, നിക്ഷേപം, റിയല്‍ എസ്റ്റേറ്റ് എന്നിവയില്‍ നിന്ന് നേടിയ വ്യക്തിഗത വരുമാനം. ശമ്പളം (പെര്‍ക്കുകള്‍, അലവന്‍സുകള്‍, ബോണസുകള്‍), റിയല്‍ എസ്റ്റേറ്റിലെ റെസിഡന്‍ഷ്യല്‍ വാടക വരുമാനം, നിക്ഷേപ വരുമാനം (ബോണ്ടുകള്‍, ഷെയറുകള്‍, മറ്റ് സെക്യൂരിറ്റികള്‍ എന്നിവയില്‍ നിന്നുള്ള) നികുതി ബാധകമല്ല. ഈ ഇളവുകളില്‍ ചിലത് ചില നിബന്ധനകള്‍ക്ക് വിധേയമാണ്. ഒരു മില്യണ്‍ ദിര്‍ഹം വരെയുള്ള ഫ്രീലാന്‍സര്‍മാരുടെ വരുമാനം ഒഴിവാക്കിയിട്ടുണ്ട്.
കോര്‍പ്പറേറ്റ് നികുതിയില്‍ നിന്ന് എന്ത് ചെലവുകള്‍ കുറയ്ക്കാം?
നികുതി അടയ്ക്കേണ്ട വരുമാനം നേടുന്നതിന് പൂര്‍ണ്ണമായും പ്രത്യേകമായും നടത്തുന്ന എല്ലാ നിയമാനുസൃതമായ ബിസിനസ്സ് ചെലവുകളും കിഴിവ് ലഭിക്കും, എന്നിരുന്നാലും കിഴിവിന്റെ സമയം വ്യത്യസ്ത തരം ചെലവുകള്‍ക്കും ബാധകമായ അക്കൗണ്ടിംഗ് രീതിക്കും വ്യത്യാസപ്പെടാം. മൂലധന ആസ്തികള്‍ക്കായി, അസറ്റിന്റെ അല്ലെങ്കില്‍ ആനുകൂല്യത്തിന്റെ സാമ്പത്തിക ജീവിതത്തില്‍ മൂല്യത്തകര്‍ച്ച അല്ലെങ്കില്‍ അമോര്‍ട്ടൈസേഷന്‍ കിഴിവുകള്‍ വഴി ചെലവ് പൊതുവെ അംഗീകരിക്കപ്പെടും.
യുഎഇയില്‍ നിന്നുള്ള വരുമാനത്തിന് തടഞ്ഞുവയ്ക്കല്‍ നികുതി നിരക്ക് ബാധകമാകുമോ?
പ്രവാസികള്‍ക്ക് നല്‍കുന്ന ചില പ്രത്യേക തരം യുഎഇ-സ്രോതസ് വരുമാനത്തിന് പൂജ്യം ശതമാനം തടഞ്ഞുവയ്ക്കല്‍ നികുതി ബാധകമായേക്കാം. 0 ശതമാനം നിരക്ക് ഉള്ളതിനാല്‍, പ്രായോഗികമായി, തടഞ്ഞുവയ്ക്കല്‍ നികുതി നല്‍കേണ്ടതില്ല, കൂടാതെ യുഎഇ ബിസിനസുകള്‍ക്കോ യുഎഇയില്‍ നിന്നുള്ള വരുമാനത്തിന്റെ വിദേശ സ്വീകര്‍ത്താക്കള്‍ക്കോ വിത്ത്ഹോള്‍ഡിംഗ് നികുതിയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട രജിസ്‌ട്രേഷനും ഫയലിംഗ് ബാധ്യതകളും ഉണ്ടാകില്ല.
നികുതി ഗ്രൂപ്പിന്റെ കാര്യമോ?
ചില വ്യവസ്ഥകള്‍ പാലിക്കുന്ന രണ്ടോ അതിലധികമോ നികുതി വിധേയരായ വ്യക്തികള്‍ക്ക് ”നികുതി ഗ്രൂപ്പ്” രൂപീകരിക്കാന്‍ അപേക്ഷിക്കാം. കൂടാതെ കോര്‍പ്പറേറ്റ് നികുതി ആവശ്യങ്ങള്‍ക്കായി ഒരു നികുതി ചുമത്താവുന്ന വ്യക്തിയായി കണക്കാക്കുകയും ചെയ്യാം. ഒരു ടാക്‌സ് ഗ്രൂപ്പ് രൂപീകരിക്കുന്നതിന്, മാതൃ കമ്പനിയും അതിന്റെ അനുബന്ധ സ്ഥാപനങ്ങളും റസിഡന്റ് ജുറിഡിക്കല്‍ വ്യക്തികളായിരിക്കണം, ഒരേ സാമ്പത്തിക വര്‍ഷവും ഒരേ അക്കൗണ്ടിംഗ് മാനദണ്ഡങ്ങള്‍ ഉപയോഗിച്ച് അവരുടെ സാമ്പത്തിക പ്രസ്താവനകള്‍ തയ്യാറാക്കുകയും വേണം.
ടാക്‌സ് ഗ്രൂപ്പിന്റെ നികുതി വരുമാനം എങ്ങനെ കണക്കാക്കാം?
ടാക്‌സ് ഗ്രൂപ്പിന്റെ നികുതി അടയ്ക്കേണ്ട വരുമാനം നിര്‍ണ്ണയിക്കാന്‍, ബന്ധപ്പെട്ട നികുതി കാലയളവിലേക്ക് നികുതി ഗ്രൂപ്പിലെ അംഗമായ ഓരോ സബ്സിഡിയറിയെയും ഉള്‍ക്കൊള്ളുന്ന ഏകീകൃത സാമ്പത്തിക അക്കൗണ്ടുകള്‍ മാതൃ കമ്പനി തയ്യാറാക്കണം. മാതൃ കമ്പനിയും ഓരോ ഗ്രൂപ്പ് അംഗവും തമ്മിലുള്ള ഇടപാടുകളും ഗ്രൂപ്പ് അംഗങ്ങള്‍ തമ്മിലുള്ള ഇടപാടുകളും നികുതി ഗ്രൂപ്പിന്റെ നികുതി വിധേയമായ വരുമാനം കണക്കാക്കാന്‍ ഒഴിവാക്കും.
എപ്പോള്‍ രജിസ്റ്റര്‍ ചെയ്യണം, ഫയല്‍ ചെയ്യണം, കോര്‍പ്പറേറ്റ് നികുതി അടയ്ക്കണം?
നികുതി വിധേയരായ എല്ലാ വ്യക്തികളും (ഫ്രീ സോണ്‍ വ്യക്തികള്‍ ഉള്‍പ്പെടെ) കോര്‍പ്പറേറ്റ് ടാക്സിനായി രജിസ്റ്റര്‍ ചെയ്യുകയും രജിസ്ട്രേഷന്‍ നമ്പര്‍ നേടുകയും വേണം. നികുതി വിധേയരായ വ്യക്തികള്‍ പ്രസക്തമായ കാലയളവ് അവസാനിച്ച് 9 മാസത്തിനുള്ളില്‍ ഓരോ നികുതി കാലയളവിനും നികുതി റിട്ടേണ്‍ സമര്‍പ്പിക്കേണ്ടതുണ്ട്. റിട്ടേണ്‍ ഫയല്‍ ചെയ്യുന്ന നികുതി കാലയളവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ഏതെങ്കിലും കോര്‍പ്പറേറ്റ് നികുതി അടയ്ക്കുന്നതിന് സമാന സമയപരിധി സാധാരണയായി ബാധകമാകും.

Comments (0)

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *