deira old souk : യുഎഇ: വിദേശികളെ എളുപ്പത്തില്‍ തിരിച്ചറിയും, പത്തിലധികം ഭാഷകള്‍ സംസാരിക്കും; ഈ സൂക്ക് വ്യാപാരികള്‍ ഒരു സംഭവം തന്നെ - Pravasi Vartha
deira old souk
Posted By editor Posted On

deira old souk : യുഎഇ: വിദേശികളെ എളുപ്പത്തില്‍ തിരിച്ചറിയും, പത്തിലധികം ഭാഷകള്‍ സംസാരിക്കും; ഈ സൂക്ക് വ്യാപാരികള്‍ ഒരു സംഭവം തന്നെ

നിക്കോളാസ് പെട്രിഡ്‌സ് എന്ന ഗ്രീക്ക് പൗരന്‍ പഴയ ദെയ്റ സൂക്കില്‍ പ്രവേശിച്ചപ്പോള്‍, ഒരു കച്ചവടക്കാരന്‍ ഗ്രീക്കില്‍ അഭിവാദ്യം ചെയ്യുകയും കടയിലേക്ക് deira old souk ക്ഷണിക്കുകയും ചെയ്തത് അദ്ദേഹത്തെ അത്ഭുതപ്പെടുത്തി. വാർത്തകളും വിവരങ്ങളും തത്സമയം അറിയുവാൻ വാട്ട്‌സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പൽ അംഗമാകുക https://chat.whatsapp.com/HFQBUlcPCGb9oJrW9jdiRm  ‘ആദ്യം, ഞാന്‍ ഗ്രീസില്‍ നിന്നുള്ള ആളാണെന്ന് അദ്ദേഹം എളുപ്പത്തില്‍ തിരിച്ചറിഞ്ഞു, ഭാഷ വ്യാപകമായി സംസാരിക്കപ്പെടുന്നില്ല, എന്നിട്ടും ഗ്രീക്കില്‍ എന്നെ അഭിവാദ്യം ചെയ്തു, ‘ പെട്രിഡ്‌സ് പറഞ്ഞു. പെട്രിഡ്സും ഭാര്യയും കുടുംബവും ദുബായ് സന്ദര്‍ശിക്കാന്‍ എത്തിയതാണ്. എളുപ്പത്തില്‍ തങ്ങളെ തിരിച്ചറിയുകയും നിരവധി ഭാഷകള്‍ സംസാരിക്കുകയും ചെയ്യുന്ന ആ കച്ചവടക്കാരെ കണ്ട് നിക്കോളാസ് അദ്ഭുതപ്പെട്ടു.
മുഖ്താര്‍ അബ്ദുല്ല അസദും യൂസഫ് അബ്ദുള്ളയും ദേരയിലെ ഓള്‍ഡ് സൂക്കിലെ സുഗന്ധവ്യഞ്ജനങ്ങളും സുവനീര്‍ വ്യാപാരികളുമാണ്, അവര്‍ക്ക് ഉപഭോക്താക്കളുടെ ദേശീയതകളെ പെട്ടെന്ന് തിരിച്ചറിയാന്‍ മാത്രമല്ല, അവരുടെ ഭാഷകള്‍ സംസാരിക്കാനും കഴിയും.
അവര്‍ എങ്ങനെയാണ് അത് ചെയ്യുന്നത്?
ലോകമെമ്പാടുമുള്ള സന്ദര്‍ശകരെ തൃപ്തിപ്പെടുത്തുന്നതിനായി, വില്‍പ്പനക്കാര്‍ വിവിധ അന്തര്‍ദേശീയ ഭാഷകളില്‍ ആശയവിനിമയം നടത്തുന്നതില്‍ വൈദഗ്ധ്യം നേടിയിട്ടുണ്ട്, മാത്രമല്ല വിനോദസഞ്ചാരികളുടെ ദേശീയതയെ ഒറ്റ നോട്ടത്തില്‍ തിരിച്ചറിയുന്നതില്‍ ശ്രദ്ധേയമായ കഴിവുകളും അവര്‍ക്കുണ്ട്.
”ഞങ്ങളെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം ഇത് ആശ്ചര്യകരമല്ല! എന്നാല്‍ വിനോദസഞ്ചാരികള്‍ക്കും താമസക്കാര്‍ക്കും ഇത് വളരെ ശ്രദ്ധേയമാണ്, ”ജര്‍മ്മന്‍, സ്പാനിഷ്, ഇറ്റാലിയന്‍, റഷ്യന്‍, കൂടാതെ അറബി, സ്വാഹിലി, ഉറുദു, നൈജീരിയന്‍ എന്നീ വിവിധ ഭാഷകള്‍ ഉള്‍പ്പെടെ 12 ഭാഷകള്‍ അറിയാവുന്ന മുഖ്താര്‍ പറഞ്ഞു. ‘വര്‍ഷങ്ങളുടെ അനുഭവത്തിലൂടെയും വിശദമായ നിരീക്ഷണത്തിലൂടെയുമാണ് ഈ തിരിച്ചറിയല്‍ വൈദഗ്ദ്ധ്യം ഞാന്‍ പഠിച്ചത്’ അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു. പരമ്പരാഗത വസ്ത്രങ്ങള്‍ മുതല്‍ ഹെയര്‍സ്‌റ്റൈലുകളും സാംസ്‌കാരിക ചിഹ്നങ്ങളും വരെ, വില്‍പ്പനക്കാര്‍ വിഷ്വല്‍ സൂചകങ്ങള്‍ ഡീകോഡ് ചെയ്യാന്‍ പഠിച്ചു, ഇത് സന്ദര്‍ശകരുടെ ഉത്ഭവ രാജ്യം തിരിച്ചറിയാന്‍ അവരെ സഹായിക്കുന്നു.
സൂക്കിലെ സുവനീറുകള്‍, സുഗന്ധവ്യഞ്ജനങ്ങള്‍, ഗിഫ്റ്റ് ഷോപ്പുകള്‍ എന്നിവയുടെ ഉടമ യൂസഫ് അബ്ദുള്ള വര്‍ഷങ്ങളുടെ നിരീക്ഷണത്തിലൂടെയാണ് ഈ കഴിവ് വളര്‍ത്തിയതെന്ന് പറഞ്ഞു. ”ഞാന്‍ 2008-ല്‍ ദുബായില്‍ എത്തി, അന്നുമുതല്‍ സൂക്കില്‍ വരുന്ന വിവിധ രാജ്യക്കാരുമായി ആശയവിനിമയം നടത്തുന്നു. ”ഒരു സന്ദര്‍ശകന്‍ വിപണിയില്‍ പ്രവേശിക്കുമ്പോള്‍, അവരുടെ വസ്ത്രങ്ങളും അനുബന്ധ ഉപകരണങ്ങളും ശാരീരിക സവിശേഷതകളും അവരുടെ ദേശീയതയെക്കുറിച്ച് ആവശ്യമായ സൂചനകള്‍ നല്‍കുന്നു. ഉദാഹരണത്തിന്, ഒരു ജര്‍മ്മന്‍കാരനെ അവരുടെ കണ്ണുകള്‍ നിരീക്ഷിച്ച് എനിക്ക് തിരിച്ചറിയാന്‍ കഴിയും; അവര്‍ വളരെ പെട്ടെന്ന് സാധനങ്ങള്‍ വാങ്ങുന്നവരാണ്. സൂക്കിലേക്ക് നടക്കുന്ന സ്പാനിഷ് ആളുകള്‍ മാര്‍ക്കറ്റിന്റെ വാസ്തുവിദ്യയെ അഭിനന്ദിക്കുകയും തുടര്‍ന്ന് ഷോപ്പിംഗ് നടത്തുകയും ചെയ്യുന്നു. ഒരു ഇംഗ്ലീഷുകാരന്‍ കമ്പോളത്തിലുള്ള എല്ലാറ്റിനെയും അഭിനന്ദിച്ചുകൊണ്ട് മനോഹരമായി നടക്കും,” 15-ലധികം ഭാഷകളില്‍ ആശയവിനിമയം നടത്താന്‍ കഴിയുന്ന യൂസഫ് പറഞ്ഞു.
മുഖ്താറും യൂസഫും സന്ദര്‍ശകരുടെ ദേശീയത കണ്ടെത്താന്‍ വിഷ്വല്‍ സൂചകങ്ങള്‍ക്ക് പുറമെ ഭാഷാശാസ്ത്രത്തെ ആശ്രയിക്കുന്നതായി സമ്മതിക്കുന്നു. ”ഞങ്ങള്‍ ചെവി കൂര്‍പ്പിച്ച വച്ച അവരുടെ ഭാഷയില്‍ നിന്ന് ഒരു വാക്ക് മനസിലാക്കുന്നു. ഒരു ജര്‍മ്മന്‍ സ്പാനിഷ് സംസാരിക്കുന്നുണ്ടോ എന്ന് പോലും നമുക്ക് തിരിച്ചറിയാന്‍ കഴിയും.” യൂസഫ് പറഞ്ഞു.
സന്ദര്‍ശകരുടെ സംഭാഷണങ്ങളിലോ പ്രാരംഭ ഇടപെടലുകളിലോ പൂര്‍ണ്ണ ശ്രദ്ധ നല്‍കുന്നതിലൂടെ, ഇവിടെയുള്ള വില്‍പ്പനക്കാര്‍ക്ക് സന്ദര്‍ശകന്റെ ഭാഷാ പശ്ചാത്തലം കൃത്യമായി നിര്‍ണ്ണയിക്കാനാകും. ”അവരുടെ ആശയവിനിമയ ശൈലി അതിനനുസരിച്ച് പൊരുത്തപ്പെടുത്താന്‍ ഇത് ഞങ്ങളെ അനുവദിക്കുന്നു,” യൂസഫ് കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.
ഗോള്‍ഡ് സൂക്കിലെ ഒരു സ്വര്‍ണ്ണക്കടയില്‍ ജോലി ചെയ്യുന്ന പ്രവാസിയായ ഷാരിഖ് ഹസ്സന് റഷ്യന്‍, ചൈനീസ്, സ്പാനിഷ്, ഇറ്റാലിയന്‍, അറബിയുടെ വിവിധ ഭാഷകള്‍ എന്നിവയുള്‍പ്പെടെ പത്തോളം ഭാഷകള്‍ അറിയാം. ”ജോലി മാറുന്നതിന് മുമ്പ് ഞാന്‍ സുവനീര്‍ സ്റ്റോറില്‍ ജോലി ചെയ്തിരുന്നു. ഒരു വില്‍പ്പനക്കാരന്‍ ഉപഭോക്താക്കളുമായി അവരുടെ മാതൃഭാഷയില്‍ സംസാരിക്കുമ്പോള്‍, അത് അവര്‍ക്ക് സ്വാഗതാര്‍ഹവും മികച്ച അന്തരീക്ഷം സൃഷ്ടിക്കുമെന്ന് ഞാന്‍ മനസ്സിലാക്കി, അപ്പോള്‍ സന്ദര്‍ശകര്‍ക്ക് അവരുടെ സംസ്‌കാരത്തോടും ഭാഷയോടും ബഹുമാനം തോന്നുന്നു, അതിനാല്‍ വിപണി ആശ്വസിക്കാന്‍ അവര്‍ക്ക് ഇഷ്ടം തോന്നുന്നു,” ഷാരിഖ് പറഞ്ഞു.
വിവിധ ഭാഷകള്‍ സംസാരിക്കാനുള്ള വില്‍പ്പനക്കാരുടെ കഴിവ് വിനോദസഞ്ചാരികളെ മികച്ച ഷോപ്പിംഗ് അനുഭവം നേടുന്നതിന് സഹായിക്കുക മാത്രമല്ല, പ്രാദേശിക വിപണികളുടെ സജീവമായ അന്തരീക്ഷവും അതുല്യമായ ആകര്‍ഷണവും വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. ഈ വില്‍പ്പനക്കാര്‍ വ്യത്യസ്ത ഭാഷകളില്‍ ആശയവിനിമയം നടത്തുമ്പോള്‍, വിവിധ രാജ്യങ്ങളില്‍ നിന്നുള്ള ആളുകളെ സ്വാഗതം ചെയ്യാനും മനസ്സിലാക്കാനും ഇത് സഹായിക്കുന്നു. ‘ഇത് ഒരുമയുടെയും ഐക്യത്തിന്റെയും ഒരു ബോധം സൃഷ്ടിക്കുന്നു, നമ്മുടെ വ്യത്യാസങ്ങള്‍ക്കിടയിലും നമുക്ക് പരസ്പരം ബന്ധിപ്പിക്കാനും അഭിനന്ദിക്കാനും കഴിയുമെന്ന് കാണിക്കുന്നു,’ മുഖ്താര്‍ കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.

Comments (0)

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *