health center near me യുഎഇ: മാർബർഗ് പൊട്ടിപ്പുറപ്പെട്ട രാജ്യങ്ങളിലേക്കുള്ള യാത്ര ഒഴിവാക്കണമെന്ന മുന്നറിയിപ്പുമായി ആരോഗ്യവകുപ്പ് ഉദ്യോഗസ്ഥർ രംഗത്ത് .. ആളുകൾ ശ്രദ്ധിക്കേണ്ട കാര്യങ്ങൾ എന്തൊക്കെ എന്നറിയാൻ.. - Pravasi Vartha
indian dubai flights
Posted By suhaila Posted On

health center near me യുഎഇ: മാർബർഗ് പൊട്ടിപ്പുറപ്പെട്ട രാജ്യങ്ങളിലേക്കുള്ള യാത്ര ഒഴിവാക്കണമെന്ന മുന്നറിയിപ്പുമായി ആരോഗ്യവകുപ്പ് ഉദ്യോഗസ്ഥർ രംഗത്ത് .. ആളുകൾ ശ്രദ്ധിക്കേണ്ട കാര്യങ്ങൾ എന്തൊക്കെ എന്നറിയാൻ..

യുഎഇ: മാർബർഗ് രോഗം പൊട്ടിപ്പുറപ്പെട്ട രണ്ട് രാജ്യങ്ങളിലേക്കുള്ള യാത്ര ഒഴിവാക്കാനുള്ള ഉപദേശവുമായി യുഎഇയുടെ ആരോഗ്യ ഉദ്യോഗസ്ഥർ health center near me . ഈ രാജ്യങ്ങളിലേക്കുള്ള യാത്ര തൽക്കാലം നിർത്തിവെക്കണമെന്ന്, അബുദാബി പബ്ലിക് ഹെൽത്ത് സെന്ററിലെ ഇൻഫെക്ഷ്യസ് ഡിസീസ് സെക്ടർ എക്‌സിക്യൂട്ടീവ് ഡയറക്ടർ ഡോ ഫരീദ അൽ ഹൊസാനി അഭ്യർത്ഥിച്ചു. ഇക്വറ്റോറിയൽ ഗിനിയയിൽ 12 പേർ രോഗം ബാധിച്ച് മരിച്ചു. ടാൻസാനിയയിൽ മരണസംഖ്യ അഞ്ച് ആണ്.

അത്യാവശ്യമില്ലെങ്കിൽ, ഇക്വറ്റോറിയൽ ഗിനിയയിലേക്കും ടാൻസാനിയയിലേക്കുമുള്ള യാത്ര മാറ്റിവയ്ക്കാൻ താമസക്കാരോട് നേരത്തെ, യുഎഇയുടെ ആരോഗ്യ-പ്രതിരോധ മന്ത്രാലയം (MoHAP) ആവശ്യപ്പെട്ടിരുന്നു. ഡോക്ടർ ഫരീദ ഞായറാഴ്ച പോസ്റ്റ് ചെയ്ത ഒരു വീഡിയോയിൽ മാർബർഗ് വൈറസിനെക്കുറിച്ചും അതിന്റെ ലക്ഷണങ്ങളെക്കുറിച്ചും അത് എങ്ങനെ പടരുന്നുവെന്നും ചർച്ച ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. വാർത്തകളും വിവരങ്ങളും തത്സമയം അറിയുവാൻ വാട്ട്‌സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പൽ അംഗമാകുക https://chat.whatsapp.com/HFQBUlcPCGb9oJrW9jdiRm

മാർബർഗ് രോഗത്തിൻറെത് അപൂർവവും കഠിനവുമായ പനിയും മറ്റ് ലക്ഷണങ്ങളുമാണെന്ന് അവർ വിശദീകരിച്ചു. “ടാൻസാനിയയിലും ഇക്വറ്റോറിയൽ ഗിനിയയിലും രോഗത്തിന്റെ പരിമിതമായ കേസുകൾ സ്ഥിരീകരിച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് ലോകാരോഗ്യ സംഘടന (ഡബ്ല്യുഎച്ച്ഒ) അടുത്തിടെ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തിരുന്നു. പഴം തീനി വവ്വാലുകളാണ് മാർബർഗ് വൈറസിന്റെ പ്രധാന വാഹകർ. ഇതിലൂടെ, മനുഷ്യർക്ക് വിവിധ രീതികളിൽ രോഗം ബാധിച്ചേക്കാം. പഴം തീനി വവ്വാലുകൾ സാധാരണയായി ബാധിത പ്രദേശങ്ങളിലെ ഗുഹകളിലോ ഖനികളിലോ കാണപ്പെടുന്നവയാണിവയാണ്. ഈ വവ്വാലുകളുമായുള്ള നേരിട്ടോ അല്ലാതെയോ ഉള്ള സമ്പർക്കം, അല്ലെങ്കിൽ ഈ വവ്വാലുകളുടെ ശരീര സ്രവങ്ങളിലേക്ക് സമ്പർക്കം പുലർത്തുന്നത് എന്നിങ്ങനെ രോഗം പടരാൻ കാരണമാകും എന്ന് അവർ പറഞ്ഞു.

“കുരങ്ങുകൾ, പ്രത്യേകിച്ച് ലെമറുകൾ” പോലുള്ള രോഗബാധിതരായ മൃഗങ്ങളിൽ നിന്നും മനുഷ്യർക്ക് വൈറസ് പിടിക്കാം; അല്ലെങ്കിൽ രോഗബാധിതരായ വ്യക്തികളിൽ നിന്ന്.ബാധിത രാജ്യങ്ങളിൽ നിന്ന് അടുത്തിടെ എത്തിയേക്കാവുന്ന രോഗബാധിതരോ സംശയാസ്പദമായ കേസുകളുമായി സമ്പർക്കം ഒഴിവാക്കണമെന്ന് അവർ താമസക്കാരോട് അഭ്യർത്ഥിച്ചു.

ആളുകൾ ശ്രദ്ധിക്കേണ്ട കാര്യങ്ങളും ലക്ഷണങ്ങളും..

 • 2-21 ദിവസത്തെ ഇൻകുബേഷൻ കാലയളവിനുശേഷം, രോഗലക്ഷണങ്ങൾ പെട്ടെന്ന് പ്രത്യക്ഷപ്പെടുകയും
  പനി, വിറയൽ, തലവേദന, മ്യാൽജിയ എന്നിവയാൽ അടയാളപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്യുന്നു.
 • രോഗലക്ഷണങ്ങൾ ആരംഭിച്ച് അഞ്ചാം ദിവസം, തുമ്പിക്കൈയിൽ (നെഞ്ച്, പുറം, അടിവയർ) ഏറ്റവും
  പ്രകടമായ ഒരു മാക്യുലോപാപ്പുലാർ ചുണങ്ങു സംഭവിക്കാം. ഓക്കാനം, ഛർദ്ദി, നെഞ്ചുവേദന,
  തൊണ്ടവേദന, വയറുവേദന, വയറിളക്കം എന്നിവയും ഉണ്ടാകാം.
 • രോഗലക്ഷണങ്ങൾ കൂടുതൽ ഗുരുതരമാവുകയും മഞ്ഞപ്പിത്തം, പാൻക്രിയാസിന്റെ വീക്കം, കഠിനമായ
  ഭാരം കുറയൽ, മറ്റ് വിപുലമായ ലക്ഷണങ്ങൾ എന്നിവ ഉൾപ്പെടാം.

പനി, വിറയൽ, പേശിവേദന, ചുണങ്ങു, തൊണ്ടവേദന, വയറിളക്കം, ബലഹീനത, ഛർദ്ദി, വയറുവേദന, എവിടെനിന്നെങ്കിലും വിശദീകരിക്കാനാകാത്ത രക്തസ്രാവം, ചതവ് തുടങ്ങിയ ലക്ഷണങ്ങൾ കണ്ടാൽ അവർ അടുത്തുള്ള മെഡിക്കൽ സ്ഥാപനത്തിൽ (ആശുപത്രി അത്യാഹിത വിഭാഗങ്ങൾ) സഹായം തേടണം.

MoHAP വെബ്‌സൈറ്റിലെ പോസ്റ്റിൽ പറയുന്നത് ഇങ്ങനെയാണ് : മാർബർഗ് വൈറസ് രോഗമുള്ള ഒരു പ്രദേശത്തേക്ക് യാത്ര ചെയ്തിട്ടുണ്ടെങ്കിലോ അല്ലെങ്കിൽ രോഗബാധിതരുമായി സമ്പർക്കം പുലർത്തിയിട്ടുണ്ടെങ്കിലോ അത് മെഡിക്കൽ ഉദ്യോഗസ്ഥരോട് വെളിപ്പെടുത്തേണ്ടതുണ്ട്. നിവാസികൾക്ക് ബാധിത രാജ്യങ്ങളിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യേണ്ടി വന്നാൽ, സുരക്ഷിതരായിരിക്കാൻ MoHAP അവർക്ക് നാല് ടിപ്പുകൾ നൽകിയിട്ടുണ്ട്:

 • രോഗികളുമായി അടുത്ത സമ്പർക്കം ഒഴിവാക്കുക, അല്ലെങ്കിൽ എല്ലാ ആളുകളിൽ നിന്നും രക്തം, ശരീര
  സ്രവങ്ങൾ എന്നിവ ഒഴിവാക്കുക, ശരീരസ്രവങ്ങളാൽ മലിനമായ പ്രതലങ്ങളിൽ സ്പർശിക്കുന്നത്
  ഒഴിവാക്കുക.
 • യാത്രയ്ക്കിടയിൽ പഴംതീനി വവ്വാലുകൾ കാണപ്പെടുന്ന ഗുഹകളും ഖനികളും സന്ദർശിക്കുന്നത്
  ഒഴിവാക്കുക, കൂടാതെ കുരങ്ങുകൾ, ചിമ്പാൻസികൾ മുതലായ രോഗങ്ങൾക്ക് സാധ്യതയുള്ള മൃഗങ്ങളെ
  സ്പർശിക്കുന്നത് ഒഴിവാക്കുക.
 • സോപ്പും വെള്ളവും ഉപയോഗിച്ച് കൈകൾ ഇടയ്ക്കിടെ കഴുകുക. സോപ്പും വെള്ളവും ലഭ്യമല്ലെങ്കിൽ,
  കുറഞ്ഞത് 60 ശതമാനം ആൽക്കഹോൾ അടങ്ങിയ ഹാൻഡ് സാനിറ്റൈസർ ഉപയോഗിക്കുക.
  കണ്ണുകൾ, മൂക്ക്, വായ എന്നിവ കൈകൊണ്ട് തൊടുന്നത് ഒഴിവാക്കുക.

Comments (0)

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *