വാർത്തകളും വിവരങ്ങളും തത്സമയം അറിയുവാൻ വാട്ട്‌സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകുക https://chat.whatsapp.com/HrBMSJlYxxE3pXHlJyWsp0
Posted By Admin Admin Posted On

കാണൂ.., ദുബായ് ആകാശത്തിലൂടെ കടന്നു പോകുന്ന അപൂർവ്വ വാൽനക്ഷത്രത്തെ

50,000 വർഷങ്ങൾക്ക് ശേഷം ആദ്യമായി ഭൂമിയിലൂടെ കടന്നുപോയ വാൽനക്ഷത്രത്തിന്റെ ചിത്രം ദുബായ് അസ്ട്രോണമി ഗ്രൂപ്പ് പകർത്തി. ജീവിതത്തിൽ ആദ്യമായി ആണ് ധൂമകേതു C/2022 E3 (ZTF) വിന്റെ ചിത്രം ജനുവരി 20 ന് അൽ തുരായ ജ്യോതിശാസ്ത്ര കേന്ദ്രത്തിൽ നിന്ന് പകർത്തിയത്.
പുലർച്ചെ 4 നും 6 നും ഇടയിൽ അസ്ട്രോണമി ഗ്രൂപ്പ് പകർത്തിയ ചിത്രങ്ങളിൽ നക്ഷത്രത്തിന്റെ ഡസ്റ്റ് വാലും ഐക്കോണിക് വാലും വ്യക്തമായി കാണാം.
ഈ അപൂർവ്വ വാൽനക്ഷത്രത്തെ കാണാനുള്ള ഭാഗ്യം യുഎഇ നിവാസികൾക്ക് അടുത്ത ഏതാനും ആഴ്ചകൾക്കുള്ളിൽ അവസരം ലഭിക്കും. ഇത് 2023 ഫെബ്രുവരി 1 ന് ഏകദേശം 26 ദശലക്ഷം മൈൽ അകലെ ഭൂമിക്ക് ഏറ്റവും അടുത്ത് കടന്നുപോകുമെന്നാണ് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നത് . ഫെബ്രുവരി അഞ്ച് വരെ ഇത് ദൃശ്യമായിരിക്കും.

ദുബായ് ജ്യോതിശാസ്ത്ര ഗ്രൂപ്പിന്റെ സിഇഒ ഹസൻ അൽ ഹരീരിയുടെ അഭിപ്രായത്തിൽ, ധൂമകേതുക്കളുടെ തെളിച്ചം പ്രവചിക്കാൻ പ്രയാസമാണെങ്കിലും, ജനുവരിയിലും ഫെബ്രുവരി തുടക്കത്തിലും ബൈനോക്കുലറുകളും ചെറിയ ദൂരദർശിനികളും ഉപയോഗിച്ച് ഇവയെ വ്യക്തമായി അതിന്റെ മനോഹാരിതയിൽ കാണാൻ സാധിക്കും.

ഇത് കാണുന്നതിനു വേണ്ടി 2023 ഫെബ്രുവരി നാലിന് ദുബായിലെ അൽ ഖുദ്റ മരുഭൂമിയിൽ വൈകുന്നേരം 6 30 മുതൽ 9 30 വരെ വാൽനക്ഷത്രം ചന്ദ്രൻ ചൊവ്വ വ്യാഴം തുടങ്ങിയ ആകാശ വസ്തുക്കളെ കാണുന്നതിനുവേണ്ടി ദുബായ് അസ്ട്രോണമി ഗ്രൂപ്പ് ഒരു പ്രത്യേക ടിക്കറ്റ് പരിപാടി സംഘടിപ്പിക്കും. ഇതിൽ ആസ്ട്രോ ഫോട്ടോഗ്രാഫി സെഷനുകളും സ്കൈ മാപ്പിംഗും മറ്റു ഉൾപ്പെടും.

ദുബായിലെ നിവാസികൾക്ക് അവരുടെ വീടുകളിൽനിന്നു തുറന്ന മൈതാനങ്ങളിൽ നിന്നോ അനുയോജ്യമായ ഉപകരണങ്ങൾ ഉപയോഗിച്ച് വാൽനക്ഷത്രത്തെ നിരീക്ഷിക്കാം. ഇവയ്ക്ക് ഏറ്റവും അനുയോജ്യമായ ഉപകരണം ബൈനോക്കുലറുകൾ ആണ് എന്ന് ഹസൻ അൽഹരീരി പറഞ്ഞു. ഇതിന്റെ വയലാറിൽ ഫീൽഡ് ടെലസ്കോപ്പ് ഉപയോഗിക്കുന്നതിനാൽ വളരെ എളുപ്പത്തിൽ ആകാശത്തിലെ വാൽനക്ഷത്രങ്ങളെകാണാൻ സഹായിക്കുന്നു.

വാൽനക്ഷത്രം

ഏകദേശം 4.6 ബില്യൺ വർഷങ്ങൾക്ക് മുമ്പ് സൗരയൂഥത്തിന്റെ രൂപീകരണത്തിൽ നിന്ന് അവശേഷിച്ച തണുത്തുറഞ്ഞ വാതകങ്ങൾ, പാറകൾ, പൊടികൾ എന്നിവയുടെ മഞ്ഞുപാളികളാണ് ധൂമകേതുക്കൾ. എന്നാൽ അവ സൂര്യനെ സമീപിക്കുകയും ചൂടാകുകയും ചെയ്യുമ്പോൾ, ശക്തമായ പ്രപഞ്ച വസ്തുക്കളായി മാറുകയും വാതകങ്ങളും പൊടിപടലങ്ങളും അവയുടെ പ്രതിരൂപമായ ആകൃതി രൂപപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്യുന്നു. തന്മൂലം തിളങ്ങുന്ന കാമ്പും തീജ്വാല പോലുള്ള വാലും ദൃശ്യമാകുന്നു.

വാൽനക്ഷത്രങ്ങൾ എങ്ങനെ, എപ്പോൾ നിരീക്ഷിക്കപ്പെട്ടു എന്നതിനെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയാണ് ഇവയ്ക്ക് പേര് നൽകുന്നത്.ഈ പ്രത്യേക വാൽനക്ഷത്രത്തിന്റെ പേര് അത്തരം വിവരങ്ങൾ പ്രകാരമാണ് നൽകിയിരിക്കുന്നത്.

● C എന്ന അക്ഷരം അർത്ഥമാക്കുന്നത് ധൂമകേതു ആനുകാലികമല്ല (അത് ഒരു തവണ മാത്രമേ സൗരയൂഥത്തിലൂടെ കടന്നുപോകുകയുള്ളൂ അല്ലെങ്കിൽ സൂര്യനെ വലംവയ്ക്കാൻ 200 വർഷത്തിൽ കൂടുതൽ എടുത്തേക്കാം);

● 2022 E3 സൂചിപ്പിക്കുന്നത് ധൂമകേതു 2022 മാർച്ചിന്റെ തുടക്കത്തിൽ കണ്ടെത്തിയെന്നും അതേ കാലയളവിൽ കണ്ടെത്തിയ 3-ാമത്തെ വസ്തുവായിരുന്നുവെന്നുമാണ്.

● ZTF എന്നാൽ കണ്ടെത്തൽ Zwicky ട്രാൻസിന്റ് ഫെസിലിറ്റിയുടെ ടെലിസ്കോപ്പുകൾ ഉപയോഗിച്ചാണ് എന്നാണ് അർത്ഥമാക്കുന്നത്.

വാർത്തകളും വിവരങ്ങളും തത്സമയം അറിയുവാൻ വാട്ട്‌സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകുക  https://chat.whatsapp.com/HrBMSJlYxxE3pXHlJyWsp0 

Comments (0)

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *