uae sustainability goals
Posted By Editor Posted On

uae sustainability goals: ദുബായിലെ ആദ്യത്തെ ട്രാഫിക് ലൈറ്റുകള്‍: നഗരത്തിന്റെ എളിയ തുടക്കം ഓര്‍ത്തെടുത്ത് ദീര്‍ഘകാല പ്രവാസികള്‍

 നാട്ടിലേക്ക് വിളിക്കാൻ യുഎഇയിൽ അനുവദനീയമായ ഏഴ് ആപ്പുകൾ ഇവയൊക്കെയാണ് ഫിനാന്‍ഷ്യല്‍ സെന്ററിനും ബിസിനസ് ബേയ്ക്കും മുമ്പ്, ദുബായുടെ വാണിജ്യ കേന്ദ്രം ബര്‍ ദുബായിലെ ഒരു ചെറിയ മണല്‍ റോഡായിരുന്നു, അത് പിന്നീട് ക്രീക്ക് സൂക്കിന്റെ ഒരു ശാഖയായി വികസിച്ചു(uae sustainability goals). ഇതേ പേരിലുള്ള പ്രദേശത്തിന്റെ പേരിലാണ് അല്‍ ഫാഹിദി സ്ട്രീറ്റ് എന്ന് നാമകരണം ചെയ്യപ്പെട്ടത്, ഇലക്ട്രോണിക്‌സ്, ഹൈ-ഫൈ സംവിധാനങ്ങള്‍, വാച്ചുകള്‍, എയര്‍ കണ്ടീഷണറുകള്‍, വീട്ടുപകരണങ്ങള്‍, വസ്ത്രങ്ങള്‍, സ്റ്റേഷനറികള്‍ എന്നിവ തിരയുന്ന ഏതൊരാള്‍ക്കും നഗരത്തിന്റെ പോകാനുള്ള സ്ഥലമായിരുന്നു ഇത്. വാർത്തകളും വിവരങ്ങളും തത്സമയം അറിയുവാൻ വാട്ട്‌സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകുക https://chat.whatsapp.com/FnhmZ68iD7sEgUhrY68DMP
അക്കാലത്ത്, തെരുവ് വിളക്കുകള്‍ വളരെ അകലെയായിരുന്നു, റോഡുകളില്‍ നടപ്പാതകളോ വഴിവിളക്കുകളോ ഇല്ലായിരുന്നു. എഴുപതുകളുടെ അവസാനമാണ് ദുബായില്‍ ആദ്യമായി ചുവപ്പും പച്ചയും മഞ്ഞയും ലൈറ്റുകള്‍ വരുന്നത്. ഇപ്പോള്‍ ദുബായ് മ്യൂസിയം സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന പ്രദേശത്തിന് സമീപമുള്ള ഫാഹിദി സ്ട്രീറ്റുമായി 34-ാമത്തെ സ്ട്രീറ്റ് സംഗമിക്കുന്ന ജംഗ്ഷനിലാണ് ആദ്യമായി വഴിവിളക്ക് തെളിഞ്ഞത്.
കിംഗ്‌സ് എന്ന കണ്‍വീനിയന്‍സ് സ്റ്റോര്‍ ഉടമയായിരുന്ന ഹേംചന്ദ് കരാനി, ട്രാഫിക് ലൈറ്റുകള്‍ സൃഷ്ടിച്ച ബഹളം ഓര്‍ക്കുന്നു. രാത്രിയില്‍ സ്വിച്ച് ഓഫ് ചെയ്യപ്പെടുമെങ്കിലും അപ്പോഴേക്കും എണ്ണം കൂടാന്‍ തുടങ്ങിയ വാഹനങ്ങളെ നിയന്ത്രിക്കുന്നതില്‍ ഇവര്‍ വഹിച്ച പങ്ക് വലുതാണ്.
കിംഗ്‌സ് സ്റ്റോര്‍ പ്രദേശത്തെ ഒരേയൊരു സ്റ്റോര്‍ മാത്രമായിരുന്നു. തൊണ്ണൂറുകളില്‍ കിംഗ്‌സ് പ്രവര്‍ത്തനം അവസാനിപ്പിച്ചതിന് ശേഷം പിതാവ് തുറന്ന ഖലീജ് സെന്ററില്‍ ഇപ്പോള്‍ പെന്‍സ് കോര്‍ണര്‍ നടത്തുന്ന ഭാരത് കരാനിയും ഐക്കണിക് ട്രാഫിക് ലൈറ്റുകളെ ഓര്‍ക്കുന്നു.

‘എനിക്ക് പത്തു വയസ്സ് മാത്രമേ ഉണ്ടായിരുന്നുള്ളൂ, പക്ഷേ ഞങ്ങളുടെ കടയുടെ പുറത്ത് ട്രാഫിക്ക് ലൈറ്റുകള്‍ തെളിഞ്ഞ സമയം ഞാന്‍ വ്യക്തമായി ഓര്‍ക്കുന്നു,’ അദ്ദേഹം ഓര്‍ക്കുന്നു. ‘ഇത് സ്ഥലത്തിന് അല്‍പ്പം ചിട്ട കൊണ്ടുവന്നു, കാല്‍നടയാത്രക്കാര്‍ക്ക് പുതിയ ടാര്‍ ചെയ്ത റോഡ് സുരക്ഷിതമായി മുറിച്ചുകടക്കാന്‍ കഴിഞ്ഞു.
‘രാത്രിയില്‍ ട്രാഫിക് ലൈറ്റുകള്‍ അണയ്ക്കുകയും രാവിലെ 6 മണിക്ക് വീണ്ടും പ്രവര്‍ത്തിക്കാന്‍ തുടങ്ങുകയും ചെയ്യും. അവ മാനുവലി പ്രവര്‍ത്തിപ്പിക്കപ്പെട്ടവയായിരുന്നു, പക്ഷേ കൂടുതല്‍ കാറുകളും ടെമ്പുകളും അന്നത്തെ ടു-വേ സ്ട്രീറ്റിലൂടെ നീങ്ങുന്നതിന് അത് ആവശ്യമാണ്. വാർത്തകളും വിവരങ്ങളും തത്സമയം അറിയുവാൻ വാട്ട്‌സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകുക https://chat.whatsapp.com/FnhmZ68iD7sEgUhrY68DMP
‘അന്ന് കാര്യങ്ങള്‍ തികച്ചും വ്യത്യസ്തമായിരുന്നു. വെള്ളിയാഴ്ചകളില്‍ കിംഗ്‌സ് ദിവസം മുഴുവന്‍ അടച്ചിട്ടിരിക്കുമെങ്കിലും വൈകുന്നേരങ്ങളില്‍ വ്യാപാരത്തിനായി തുറന്നിരിക്കുമെന്ന് ഞാന്‍ ഓര്‍ക്കുന്നു,’ ഭാരത് കൂട്ടിച്ചേര്‍ക്കുന്നു. ‘അത് ലളിതമായ ദിവസങ്ങളായിരുന്നു. ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും ആധുനികവും തിരക്കേറിയതുമായ നഗരങ്ങളിലൊന്നായി ദുബായ് നാടകീയമായി വളരുമെന്ന് ആരാണ് സങ്കല്‍പ്പിക്കുക. ചരിത്രപരമായ ട്രാഫിക് ലൈറ്റുകളിലൂടെ ഞാന്‍ അല്‍ ഫാഹിദി സ്ട്രീറ്റിലൂടെ ഓരോ തവണയും ഓടുമ്പോള്‍, അത് എന്നെ പഴയ കാലത്തേക്ക് തിരികെ കൊണ്ടുപോകുന്നു. നല്ല പഴയ ദിനങ്ങള്‍.’ അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

info

.നാട്ടിൽ വാഹനമുള്ള പ്രവാസികൾക്ക് ഇക്കാര്യം ഏറെ ഉപകാരപ്രദമാകും

Comments (0)

Leave a Reply

Your email address will not be published.